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TANGAZO LA SERIKALI Na. ............. la tarehe …....…. 

 

 

SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI 

(NA. 1 YA MWAKA 2024) 

_____________ 

KANUNI 

_____________ 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 161) 

_____________ 

 

KANUNI ZA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA ZA 

MWAKA 2024 

 

MPANGILIO WA KANUNI 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 

1. Jina. 

2. Matumizi. 

3. Tafsiri. 

SEHEMU YA PILI 

KUANZISHWA KWA KATA  

4. Kata. 

5. Kata kuwa eneo la uchaguzi. 

6. Kubadilisha mipaka ya eneo la uchaguzi. 

SEHEMU YA TATU 

UTEUZI WA WATENDAJI WA UANDIKISHAJI 

7. Uteuzi wa mratibu wa uandikishaji wa mkoa. 

8. Maafisa waandikishaji. 

9. Uteuzi wa maafisa waandikishaji wasaidizi. 

10. Kiapo cha kutunza siri na tamko. 

11. Uteuzi wa mwandishi msaidizi na mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki. 
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12. Taratibu na sifa za uteuzi wa waandishi wasaidizi na na waendeshaji wa vifaa vya 

bayometriki. 

13. Mafunzo kwa watendaji wa uandikishaji. 

 

SEHEMU YA NNE 

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 

14. Mahali na muda wa kuboresha Daftari. 

15. Kuanzishwa kwa vituo vya uandikishaji. 

16. Uandikishaji wa wapiga kura kwenye vituo. 

17. Mawakala wa uandikishaji. 

18. Kutokuwepo kwa wakala katika kituo cha uandikishaji. 

19. Wanaoruhusiwa kuingia kwenye vituo vya uandikishaji. 

20. Sifa za kuandikishwa. 

21. Maombi ya kuandikishwa. 

22. Kadi ya mpiga kura. 

23. Kukataliwa kuandikishwa. 

24. Marekebisho ya taarifa. 

25. Kuhamisha taarifa za uandikishaji. 

26. Kubadilisha kadi ya mpiga kura iliyopotea, kuharibika au kufutika. 

27. Utaratibu wa kuanzisha mchakato wa uboreshaji wa taarifa kwa njia ya mtandao. 

28. Kufutwa kwa majina kwenye Daftari. 

29. Kufutwa kwa kadi ya mpiga kura. 

30. Uwasilishaji wa taarifa zilizoboreshwa na fomu kwa afisa mwandikishaji. 

31. Maandalizi ya Daftari la Awali la Wapiga Kura. 

32. Taarifa za Daftari la Awali la Wapiga Kura. 

33. Kuwasilisha Daftari la Awali la Wapiga Kura kwa maafisa waandikishaji.  

34. Uwekaji wazi wa Daftari la Awali la Wapiga Kura. 

35. Marekebisho ya taarifa za mpiga kura. 

36. Kukosekana kwa majina katika Daftari la Awali la Wapiga Kura. 

 

SEHEMU YA TANO 

PINGAMIZI NA RUFAA 

37. Pingamizi dhidi ya wapiga kura walioandikishwa. 

38. Rufaa. 

39. Kuwasilisha taarifa zilizoboreshwa kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi. 

 

SEHEMU YA SITA 

DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA NA UTHIBITISHO 

40. Maandalizi ya Daftari. 

41. Uthibitisho wa Daftari. 
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42. Kuwasilisha Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

43. Utoaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa vyama vya siasa. 

44. Kuingiza, kurekebisha na kubadili taarifa katika Daftari. 

 

SEHEMU YA SABA 

USHIRIKIANO KATIKA MATUMIZI YA VIFAA NA TAARIFA 

45. Makubaliano ya   kutumia vifaa na taarifa. 

 

SEHEMU YA NANE 

WAANGALIZI WA UANDIKISHAJI  

46. Mwaliko na usajili wa waangalizi. 

47. Muda wa uangalizi. 

48. Taarifa na maelezo kwa waangalizi. 

49. Haki na wajibu wa waangalizi. 

50. Kukosa sifa ya kuwa waangalizi. 

51. Taarifa ya waangalizi wa uandikishaji. 

 

SEHEMU YA TISA 

MAKOSA NA ADHABU 

52. Makosa yanayofanywa na watendaji wa uandikishaji. 

53. Kughushi, kufuta au kuharibu taarifa. 

54. Kumiliki nyaraka za kughushi. 

55. Taarifa za uongo. 

56. Kukaidi kuondoka katika eneo la uandikishaji. 

57. Uchapishaji na uharibifu usioruhusiwa. 

58. Adhabu. 

 

SEHEMU YA KUMI  

MASHARTI MENGINEYO 

59. Kurejesha kadi ya mpiga kura aliyefariki. 

60. Uchapishaji wa notisi. 

61. Kufutwa TS Na.793 la 2018 na TS Na. 792 la 2018. 

 

__________ 

JEDWALI  

__________
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TANGAZO LA SERIKALI Na. .................................... la tarehe.............…. 

 

 

SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI, 

(NA. 1 YA MWAKA 2024) 

_____________ 

KANUNI 

_____________ 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 161) 

_____________ 

KANUNI ZA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA ZA 

MWAKA 2024 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

Jina  
1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura za Mwaka 2024.  

Matumizi 
 2. Kanuni hizi zitatumika katika uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura. 

Tafsiri 
 3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji 

vinginevyo- 

 
“afisa mwandikishaji” maana yake ni mtu aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 7 

cha Sheria na inajumuisha afisa mwandikishaji msaidizi; 

 
“afisa wa Tume” maana yake ni mwajiriwa wa Tume; 

 

Sura ya 258 
“chama cha siasa” maana yake ni chama cha siasa kilichosajiliwa chini ya 

Sheria ya Vyama vya Siasa; 

 
“Daftari” maana yake ni Daftari la Kudumu la Wapiga Kura lililoanzishwa 

chini ya kifungu cha 12 cha Sheria; 

 
“Daftari la Awali la Wapiga Kura” maana yake ni daftari lililoanzishwa chini 
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ya kifungu cha 11 cha Sheria; 

 
“jimbo” maana yake ni jimbo la uchaguzi kwa madhumuni ya uchaguzi wa 

Mbunge; 

 
“kadi ya mpiga kura” maana yake ni kadi inayotolewa kwa mujibu wa Sheria, 

ikithibitisha kwamba mtu aliyetajwa katika kadi hiyo  ameandikishwa 

kuwa mpiga kura; 

 

Sura ya 287 na 

 288  

“kata” maana yake ni mgawanyo wa mamlaka katika mamlaka za serikali za 

mitaa kwa mujibu wa masharti ya  Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya) na  Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Miji); 

Sura ya 2 
“Katiba” maana yake ni Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977; 

 
“kiapo cha kutunza siri” maana yake ni kiapo kinachozuia kutoa taarifa 

yoyote ya mtu aliyeomba kuandikishwa au jambo lolote 

linalohusuuandikishaji isipokuwa kwa madhumuni yaliyoidhinishwa 

kwa mujibu wa sheria; 

Sura ya 287 
“kijiji’’ itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Serikali 

za Mitaa (Mamlaka za Wilaya); 

Sura ya 287 
“kitongoji’’ itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa  katika Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya); 

 
“kituo cha uandikishaji” ni kituo kilichoanzishwa na Tume kwa ajili ya 

kuandikisha wapiga kura; 

Sura ya 58 
“Mfungwa”  itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya 

Magereza ambapo Mfungwa inajumuisha Mahabusu; 

Sheria Na. 2 ya 

Mwaka 2024 
“Mkurugenzi wa Uchaguzi” itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa 

katika Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi; 

Sura ya 288  
“mtaa” itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Serikali 

za Mitaa (Mamlaka za Miji); 
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“mtandao” maana yake ni mtandao rasmi utakaokuwa umeelekezwa na Tume 

kwa ajili ya uboreshaji wa taarifa za mpiga kura; 

 
“mwangalizi wa uandikishaji” maana yake ni mwangalizi wa uandikishaji wa 

ndani au wa kimataifa aliyeidhinishwa na Tume; 

 
“mwandishi msaidizi” maana yake ni mtu aliyeteuliwa na afisa 

mwandikishaji chini ya kanuni ya 11 na itajumuisha mwendeshaji wa 

kifaa cha bayometriki; 

 
“namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura” maana yake ni namba ya 

kudumu ya utambulisho wa mpiga kura; 

Sheria Na. 1 ya 

Mwaka 2024. 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani; 

 
“taarifa za uandikishaji” maana yake ni taarifa za mpiga kura zilizoandaliwa 

kwa mujibu wa masharti ya Sheria; 

 
“Tume” maana yake ni Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi;  

 
“uboreshaji” maana yake ni kuandikisha wapiga kura wapya wenye sifa, 

kufanya marekebisho ya taarifa za wapiga kura, kuhamisha taarifa za 

wapiga kura, kutoa kadi mpya kwa wapiga kura na kufuta majina ya 

waliopoteza sifa kwenye Daftari; 

 
“uchaguzi” maana yake- 

 

 

 

(a) iwapo ni kumchagua Rais, ni uchaguzi wa Rais;  

 
(b) iwapo ni kumchagua Mbunge, ni uchaguzi wa Mbunge, na 

inajumuisha uchaguzi mdogo; na 

 
(c) iwapo ni kumchagua Diwani, ni uchaguzi wa Diwani, na 

inajumuisha uchaguzi mdogo. 

 
“vifaa vya uandikishaji” maana yake ni vifaa  vilivyopata kibali cha Tume 

kwa lengo la kutumika katika uandikishaji; 

 
“wakala wa uandikishaji” maana yake ni mtu aliyeteuliwa na chama cha siasa 
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kuwa wakala chini ya kifungu cha 17 cha Sheria; na  

 
“watendaji wa uandikishaji” inajumuisha mratibu wa uandikishaji wa mkoa, 

afisa mwandikishaji, afisa mwandikishaji msaidizi,  mwandishi 

msaidizi, mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki na watendaji 

wengine watakaoteuliwa na Tume. 

  

SEHEMU YA PILI 

KUANZISHWA KWA KATA 

  

Kata 

Sura ya 287 na 

288 

 4.-(1) Kata zitaanzishwa kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) na Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Miji). 

 
  (2) Endapo Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa ataanzisha 

kata kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) na 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), kata hiyo itakuwa ni kata kwa 

madhumuni ya uchaguzi wa madiwani chini ya Sheria. 

  

Kata kuwa 

eneo la 

uchaguzi 

 5.  Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 4, Tume itatumia kata kama 

eneo la uchaguzi na itachapisha notisi katika Gazeti la Serikali kuainisha eneo 

husika la uchaguzi.  

  

Kubadilisha 

mipaka ya eneo 

la uchaguzi 

 6.-(1) Tume inaweza kwa notisi itakayochapishwa kwenye Gazeti la 

Serikali kubadili mipaka ya maeneo ya uchaguzi pale yatakapotokea 

mazingira yatakayoathiri mipaka iliyopo ya maeneo ya uchaguzi. 

 
     (2) Mazingira yanayoweza kuathiri mipaka iliyopo ya maeneo ya 

uchaguzi yatajumuisha- 

(a) kuanzishwa kwa mkoa, eneo la kiutawala la wilaya, 

halmashauri, kata, kijiji au mtaa;  

(b) kubadilishwa kwa mipaka ya mkoa iliyopo, eneo la kiutawala 

la wilaya, halmashauri, kata, kijiji au mtaa; au 

(c) kufutwa kwa mkoa, eneo la kiutawala la wilaya, halmashauri, 



8 

 

kata, kijiji au mtaa. 

    

SEHEMU YA TATU 

UTEUZI WA WATENDAJI WA UANDIKISHAJI  

  

Uteuzi wa 

waratibu wa 

uandikishaji 

wa mikoa 

 7.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 7(2) cha Sheria, Tume 

itateua mratibu wa uandikishaji wa mkoa kutoka miongoni mwa watumishi 

wa umma. 

 
            (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), kwa upande wa 

Zanzibar, Tume itateua waratibu wawili wa uandikishaji mmoja kwa mikoa 

ya Unguja na mwingine kwa mikoa ya Pemba. 

 
 (3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1) na (2), mratibu wa 

uandikishaji wa mkoa atapewa barua ya uteuzi ambayo itaainisha- 

 
(a)  majukumu; 

 
(b) tarehe ya kuanza utekelezaji wa majukumu; 

 
(c) muda wa kuhudumu;  

 
(d) vigezo na masharti ya utekelezaji wa majukumu; na 

 
(e) maelekezo mengine kadri Tume au Mkurugenzi wa Uchaguzi 

atakavyoona inafaa. 

 
 (4) Mratibu wa uandikishaji wa mkoa aliyeteuliwa ataitaarifu Tume 

kwa maandishi kuhusu kukubali uteuzi ndani ya siku kumi na nne baada ya 

kupokea barua ya uteuzi. 

 
            (5) Endapo mratibu wa uandikishaji wa mkoa, bila sababu ya msingi, 

atashindwa kutekeleza matakwa ya kanuni ndogo ya (4), Tume itateua mtu 

mwingine kuwa mratibu wa uandikishaji wa mkoa. 

 
 (6) Mratibu wa uandikishaji wa mkoa aliyeteuliwa kwa mujibu wa 

Kanuni hizi atawajibika - 
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(a) kuratibu uendeshaji wa zoezi la uboreshaji  ndani ya mkoa; 

 
(b) kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya uboreshaji na rasilimali 

nyingine;  

 
(c) kuratibu taarifa; na 

 
(d) kuchukua hatua nyingine muhimu ili kufanikisha uboreshaji 

wa Daftari. 

 
 (7) Mratibu wa uandikishaji wa mkoa aliyeteuliwa chini ya kanuni hii 

atatekeleza majukumu yake chini ya usimamizi wa Tume. 

  

Maafisa 

waandikishaji 
8.-(1) Afisa mwandikishaji aliyerejewa katika kifungu cha 7(1) cha 

Sheria atawajibika kusimamia na kuratibu uendeshaji wa uboreshaji wa 

Daftari. 

 
(2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), pale mazingira 

yatakavyohitajika, Tume inaweza kwa notisi itakayochapishwa kwenye 

Gazeti la Serikali, kuteua mtu mwingine yeyote miongoni mwa watumishi wa 

umma kuwa afisa mwandikishaji. 

 
 (3) Afisa mwandikishaji aliyeteuliwa atapewa barua ya uteuzi ambayo 

itaainisha-  

 
(a) majukumu; 

 
(b) tarehe ya kuanza utekelezaji wa majukumu; 

 
(c)  masharti na vigezo vya utekelezaji wa majukumu; 

 
(d) muda wa kuhudumu;   

 
(e) utaratibu na namna uboreshaji utakavyofanyika; na  

 
(f) maelekezo mengine kadri Tume au Mkurugenzi wa Uchaguzi 

atakavyoona inafaa. 

 
 (4)   Afisa mwandikishaji aliyeteuliwa chini ya kanuni hii ataitaarifu 

Tume kwa maandishi kuhusu kukubali kwake uteuzi ndani ya siku kumi na 
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nne baada ya kupokea barua ya uteuzi.  

 
 (5)  Afisa mwandikishaji atatekeleza majukumu yake chini ya 

usimamizi wa Tume. 

 
 

Uteuzi wa 

maafisa 

waandikishaji 

wasaidizi 

 9.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 7(2) cha Sheria, Tume 

inaweza kuteua afisa mwandikishaji msaidizi kutoka miongoni mwa 

watumishi wa umma.   

 (2)  Afisa mwandikishaji msaidizi atapewa barua ya uteuzi ambayo 

itaainisha- 

 
(a) majukumu; 

 
(b) tarehe ya kuanza utekelezaji wa majukumu; 

 
(c) masharti na vigezo vya utekelezaji wa majukumu; 

 
(d) muda wa kuhudumu; na 

 
(e)  maelekezo mengine yoyote kama itakavyoamuliwa na Tume 

au Mkurugenzi wa Uchaguzi.  

 
 (3)  Afisa mwandikishaji msaidizi aliyeteuliwa, ataitaarifu Tume kwa 

maandishi kuhusu kukubali uteuzi wake ndani ya siku kumi na nne baada ya 

kupokea barua ya uteuzi.  

 
 (4)  Endapo afisa mwandikishaji msaidizi aliyeteuliwa atashindwa 

kuzingatia kanuni ndogo ya (3) bila sababu ya msingi, Tume itamteua afisa 

mwingine wa umma kuwa afisa mwandikishaji msaidizi.   

 
 (5)  Afisa mwandikishaji msaidizi aliyeteuliwa chini ya kanuni hii, 

atatekeleza majukumu yake chini ya usimamizi wa afisa mwandikishaji. 

   

Kiapo cha 

kutunza siri na 

tamko 

 10. Kabla ya kuanza utekelezaji wa majukumu, kila mratibu wa 

uandikishaji wa mkoa, afisa mwandikishaji na afisa mwandikishaji msaidizi- 

 
(a) atatoa tamko la kujitoa uanachama au kutokuwa mwanachama 
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wa chama cha siasa  mbele ya Hakimu  kwa kutumia Fomu 

Na. 6 iliyoainishwa katika Jedwali; na 

 
(b) ataapa kiapo cha  kutunza  siri  mbele ya Hakimu  kwa 

kutumia Fomu Na. 7 iliyoainishwa katika Jedwali. 

  

Uteuzi wa 

mwandishi 

msaidizi na 

mwendeshaji 

wa kifaa cha 

bayometriki 

 11.-(1) Kwa madhumuni ya uboreshaji wa Daftari na kwa kuzingatia 

masharti ya Sheria na maelekezo ya Mkurugenzi wa Uchaguzi,  kila afisa 

mwandikishaji atateua kwa maandishi mwandishi msaidizi,  na  mwendeshaji 

wa kifaa cha bayometriki au mtendaji mwingine yeyote kwa kila kituo cha 

uandikishaji. 

 (2) Mwandishi msaidizi aliyeteuliwa katika kanuni ndogo ya (1) 

atakuwa kiongozi wa kituo na iwapo kituo kitakuwa na mwandishi msaidizi 

zaidi ya mmoja, afisa mwandikishaji atateua kiongozi wa kituo kutoka 

miongoni mwa waandishi wasaidizi.  

 
 (3) Kiongozi wa kituo atakuwa msimamizi na mtoa uamuzi wa 

mwisho katika shughuli zote zinazohusiana na uandikishaji wa wapiga kura 

katika kituo cha uandikishaji. 

 
 (4) Tume itaamua idadi ya waandishi wasaidizi na waendeshaji wa 

vifaa vya bayometriki wanaohitajika kwa kila kituo cha uandikishaji.  

 
 (5) Mtu yeyote aliyeteuliwa chini ya kanuni hii atapaswa kusaini 

mkataba wa ajira na afisa mwandikishaji katika Fomu Na. 4 iliyoainishwa 

katika Jedwali.  

 
 (6) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na maelekezo yatakayotolewa 

na Tume au Mkurugenzi wa Uchaguzi, kila mwandishi msaidizi, 

mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki au mtendaji mwingine yeyote 

aliyeteuliwa chini ya kanuni ndogo ya (1), atatekeleza majukumu yake chini 

ya usimamizi wa afisa mwandikishaji au afisa mwandikishaji msaidizi, kwa 

kadri itakavyokuwa.     

  

Taratibu na sifa 
 12.-(1)  Afisa mwandikishaji, wakati wa kuteua waandishi wasaidizi 
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za uteuzi wa 

waandishi 

wasaidizi na  

waendeshaji 

wa vifaa vya 

bayometriki  

na waendeshaji wa vifaa vya bayometriki- 

(a)  atatangaza nafasi za kazi,  kuwaalika  watu wenye sifa 

kuwasilisha maombi kwa kuzingatia sifa zilizoanishwa katika 

kanuni ndogo ya (2);  

 

(b)  atabandika orodha ya majina ya waombaji waliochaguliwa 

kwa ajili ya usaili katika ofisi ya afisa mwandikishaji  au 

kwenye ofisi yoyote ya umma iliyopo ndani ya eneo la 

uchaguzi; 

 
(c)  atawasaili waombaji; 

 
(d) atachagua waombaji waliofaulu mapema iwezekanavyo mara 

baada ya usaili; 

 
(e) atabandika majina na kuwataarifu kwa maandishi waombaji 

waliochaguliwa; na    

 
(f) atasaini mkataba wa ajira na waombaji waliochaguliwa kwa 

kutumia Fomu Na. 4 iliyoainishwa kwenye Jedwali.  

 
 (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1)(a), mtu anaweza 

kuteuliwa kuwa mwandishi msaidizi au mwendeshaji wa kifaa cha 

bayometriki ikiwa atakuwa na sifa zifuatazo-  

 
(a) ni raia wa Tanzania;  

 
(b) ametimiza umri wa miaka kumi na nane; 

 
(c) amehitimu elimu ya kidato cha nne au zaidi na anajua kusoma 

na kuandika katika lugha ya Kiswahili au Kiingereza; 

 
(d) ni mkazi wa kata au shehia anayoomba kuwa  mwandishi 

msaidizi au mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki; 

 
(e) si kiongozi au kada wa chama cha siasa; na 

 
(f) ni mwadilifu na mtiifu.  
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 (3)  Kabla ya kuanza utekelezaji wa majukumu, kila mwandishi 

msaidizi na mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki- 

(a) atatoa tamko la kujitoa uanachama au kutokuwa mwanachama 

wa chama cha siasa   mbele ya   afisa mwandikishaji au afisa 

mwandikishaji msaidizi  kwa kutumia Fomu Na. 6   

iliyoainishwa katika Jedwali; na  

 
(b) ataapa kiapo cha kutunza siri mbele ya afisa mwandikishaji au  

afisa mwandikishaji msaidizi  kwa kutumia Fomu Na. 7  

iliyoainishwa katika Jedwali. 

 
 (4)  Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (2)(d), Tume inaweza 

kutoa maelekezo kwa afisa mwandikishaji kuteua mtu mwingine yeyote kuwa 

mwandishi msaidizi na mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki kama 

itakavyoonekana ni muhimu.  

  

Mafunzo kwa 

watendaji wa 

uandikishaji 

 13. Wakati wowote baada ya kuteua watendaji wa uandikishaji na 

kabla ya kuanza uboreshaji wa Daftari, Tume itaandaa na kuwezesha mafunzo 

kuhusu sheria, taratibu na mchakato wa uboreshaji kwa watendaji wa 

uandikishaji.  

 

SEHEMU YA NNE 

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 

 

Mahali na muda 

wa kuboresha 

Daftari 

 14.-(1) Uboreshaji wa Daftari utafanyika katika vituo vya 

uandikishaji wa wapiga kura katika jimbo au kata kwa muda ambao Tume 

itapanga.  

 (2) Uboreshaji wa Daftari unaweza kufanyika katika jimbo au kata 

mbalimbali kwa nyakati tofauti kadri Tume itakavyopanga.   

  (3) Tume inaweza, ikiwa kuna ulazima, kuongeza muda wa 

kuboresha Daftari katika jimbo au kata. 

  

Kuanzishwa  15.-(1) Kila afisa mwandikishaji, kwa kuzingatia masharti ya Sheria 



14 

 

kwa vituo vya 

uandikishaji 

na maelekezo yatakayotolewa na Tume, kwa madhumuni ya kuboresha 

Daftari ndani ya jimbo au kata, ataanzisha- 

(a) angalau kituo kimoja cha uandikishaji katika kila mtaa au 

kijiji; na  

(b) ikiwa ni mamlaka ya mji mdogo, kituo cha uandikishaji katika 

baadhi ya vitongoji kama itakavyoamuliwa.  

  (2)  Kituo cha uandikishaji kitaanzishwa katika-  

 (a) majengo ya umma;  

 (b) maeneo ya wazi na yanayofikika na watu wote; au 

 (c) magereza, na vyuo vya mafunzo kwa ajili ya wafungwa na 

wanafunzi wa vyuo vya mafunzo kwa kuzingatia masharti 

yaliyoanishwa katika Jedwali la Pili. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (2), vituo vya 

uandikishaji havitaanzishwa katika-  

 (a) kambi za jeshi; 

 (b) vituo  na kambi za polisi;  

 (c) maeneo ya ibada; na 

 (d) majengo au ofisi za vyama vya siasa. 

  (4) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (2), Tume au Mkurugenzi 

wa Uchaguzi anaweza kutoa maelekezo kwa afisa mwandikishaji kuanzisha 

vituo vya uandikishaji sehemu ambazo hazina majengo ya umma. 

  (5) Vituo vya uandikishaji vilivyoanzishwa na afisa mwandikishaji 

vinaweza kutumiwa na taasisi nyingine za Serikali baada ya kushauriana na 

Tume. 

  

Uandikishaji wa 

wapiga kura 

kwenye vituo  

 16. (1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na Kanuni hizi, mwandishi 

msaidizi ataandikisha wapiga kura kwa ajili ya kuboresha Daftari katika 

kituo cha uandikishaji ndani ya jimbo au kata. 

                    (2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 10(1)(c) cha Sheria, 

utaratibu wa kuwaandikisha wafungwa au wanafunzi wa vyuo vya mafunzo 
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na mahabusu wenye sifa ya kuwa wapiga kura utakuwa kama ulivyoanishwa 

katika Jedwali la Pili. 

  

Mawakala wa 

uandikishaji 

 17.-(1)  Chama cha siasa kinaweza kuteua mtu mmoja kwa kila kituo 

cha uandikishaji  kuwa wakala wa uandikishaji kwa madhumuni ya - 

 (a) kuwatambua watu wenye sifa  za kuandikishwa; na 

 (b) kumsaidia mwandishi msaidizi kutekeleza ipasavyo sheria na 

taratibu zinazohusu mwenendo wa uandikishaji wa wapiga 

kura bila kuingilia majukumu yake.  

  (2)    Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), chama cha siasa 

kitamtaarifu kwa maandishi afisa mwandikishaji kuhusu uteuzi wa wakala 

wa uandikishaji si zaidi ya siku saba kabla ya tarehe iliyopangwa kuanza 

uandikishaji wa wapiga kura au ndani ya kipindi kifupi kama Tume 

itakavyoruhusu.  

 (3) Taarifa itakayotolewa chini ya kanuni ndogo ya (2) itaainisha jina 

la wakala aliyeteuliwa, jina na anwani ya kituo cha uandikishaji ambacho 

wakala amepangiwa.  

 (4)  Taarifa ya mawakala itaambatishwa na- 

(a) picha mbili za rangi zenye ukubwa sawa na picha ya pasi ya 

kusafiria; 

(b) nakala ya kitambulisho cha taifa;  

(c) nakala ya leseni ya udereva; 

(d) nakala ya kadi ya mpiga kura; au 

(e) nakala ya pasi ya kusafiria. 

 (5) Wakati wa uwasilishaji wa taarifa za mawakala chini ya kanuni 

ndogo ya (2), chama cha siasa kinaweza kuwasilisha majina ya mawakala 

mbadala kwa kila kata kwa idadi ambayo Tume itaelekeza.  

 (6) Endapo wakala wa uandikishaji atafariki au atashindwa 

kutekeleza majukumu yake ipasavyo, chama cha siasa kinachohusika 
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kinaweza kumteua wakala mwingine wa uandikishaji badala yake, na 

mapema iwezekanavyo kitatoa taarifa ya maandishi kwa afisa mwandikishaji 

anayehusika kuhusu jina na anwani ya wakala wa uandikishaji aliyeteuliwa 

na kituo cha uandikishaji ambacho amepangiwa.   

 (7) Wakala mbadala wa uandikishaji aliyeteuliwa chini ya kanuni 

ndogo ya (5), atatekeleza majukumu yoyote ya wakala wa uandikishaji 

iwapo wakala hatakuwepo katika kituo cha uandikishaji kwa muda mfupi au 

muda wa kudumu.  

  (8) Kila wakala wa uandikishaji na wakala mbadala wa uandikishaji 

kabla ya kuanza kutekeleza majukumu yake ataapa kiapo cha kutunza siri 

mbele ya afisa mwandikishaji au afisa   mwandikishaji msaidizi siku saba 

kabla ya kuanza zoezi la uboreshaji au ndani ya kipindi kifupi kama Tume 

itakavyoruhusu kwa kutumia Fomu Na. 7 iliyoainishwa katika Jedwali. 

  (9) Mwandishi msaidizi, kwa kushirikiana na wakala wa uandikishaji, 

mapema iwezekanavyo atashughulikia kila lalamiko litakalotolewa na mtu 

yeyote mwenye nia ya kuandikishwa.  

  (10) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (9), uamuzi wa 

mwandishi msaidizi wa kituo cha uandikishaji utakuwa ni wa mwisho. 

Kutokuwepo 

kwa wakala 

katika kituo cha 

uandikishaji 

 

            18.  Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, ikiwa tendo au shughuli 

yoyote inatakiwa kuthibitishwa au kufanywa mbele ya wakala wa 

uandikishaji, kutokuwepo kwa wakala huyo kwa muda na sehemu 

iliyopangwa kwa ajili hiyo, hakutabatilisha kitendo au shughuli hiyo iwapo 

imefanywa kwa mujibu wa Sheria. 

Wanaoruhusiwa 

kuingia kwenye 

vituo vya 

uandikishaji 

 19. Mtu yeyote hataruhusiwa kuingia katika kituo cha uandikishaji 

isipokuwa wafuatao: 

(a) mwandishi msaidizi; 

(b) mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki; 

 (c) mpiga kura au mtu anayeomba kuandikishwa; 

 (d) wakala wa uandikishaji; 

 (e) afisa mwandikishaji; 
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 (f) afisa mwandikishaji msaidizi; 

 (g) mratibu wa uandikishaji wa mkoa; 

 (h) mjumbe wa Tume; 

 (i) Mkurugenzi wa Uchaguzi; 

 (j) afisa wa Tume; 

 (k) afisa wa taasisi nyingine ya Serikali aliyeidhinishwa na Tume;  

 (l) mtu mwingine yeyote aliyeidhinishwa na Tume  

 (m) afisa anayeshughulikia uchaguzi; na 

 (n) mwangalizi aliyeidhinishwa na Tume. 

  

Sifa za 

kuandikishwa 

 20.  Mtu atakuwa na sifa za kuandikishwa iwapo- 

(a) ni raia wa Tanzania; 

 (b) ametimiza umri wa miaka kumi na nane; 

 (c) hajaondolewa sifa za kuandikishwa na sheria yoyote; 

 (d) atatimiza umri wa  miaka kumi na nane kabla au ifikapo siku 

ya uchaguzi; 

 (e) ni mkazi wa kawaida katika jimbo au kata ambayo anaomba 

kuandikishwa; 

 (f) ana akili timamu; 

 (g) hajatiwa hatiani kwa kosa ambalo adhabu yake ni kifo au 

hatumikii kifungo kwa kosa ambalo adhabu yake inazidi 

miezi sita;  

 (h) Hajawekwa kizuizini kwa amri ya Rais; na 

 (i) hana utii wa nchi nyingine tofauti na Tanzania. 

  

Maombi ya 

kuandikishwa 

 21.-(1) Mtu yeyote mwenye sifa ya kuandikishwa kuwa mpiga kura 

anaweza kuwasilisha maombi kwa mwandishi msaidizi kwa lengo la 

kuandikishwa ndani ya muda ulioelekezwa wa uboreshaji wa Daftari katika 

eneo la uchaguzi.  
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  (2) Endapo mwandishi msaidizi atajiridhisha kuwa mwombaji ana 

sifa za kuandikishwa kuwa mpiga kura, atamwandikisha mwombaji kupitia 

Fomu Na.1 iliyoainishwa kwenye Jedwali kisha, mwombaji atachukuliwa 

alama za vidole, picha na saini.  

  (3) Endapo mtu anaomba kuandikishwa kuwa mpiga kura na ikiwa 

kumbukumbu na taarifa zake zinazohusiana na kuandikishwa zinaweza 

kupatikana kutoka kwenye kanzidata ya taasisi ya Serikali inayohusika na 

uandikishaji au usajili na utambuzi wa watu, Tume inaweza kutumia 

kumbukumbu na taarifa hizo kwa ajili ya kumwandikisha mwombaji.  

  (4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2) na (3), baada ya 

kuandikishwa  mwombaji atapewa kadi ya mpiga kura. 

  (5) Mwandishi msaidizi atajaza sehemu inayoonesha majumuisho ya 

idadi ya Fomu Na. 1 zilizotumika kwa siku husika katika Fomu Na.2 

iliyoainishwa katika Jedwali.  

  

Kadi ya mpiga 

kura 

 22.  Kadi ya mpiga kura itakuwa na taarifa zifuatazo:  

 (a) jina kamili; 

 (b) picha; 

 (c) tarehe ya kuzaliwa;  

 (d) jinsi; 

 (e) namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura; 

 (f) jina la kituo cha uandikishaji;  

 (g) msimbo wa haraka wa utambuzi; 

 (h) alama za usalama; 

 (i) saini ya Mkurugenzi wa Uchaguzi;  

 (j) saini ya mpiga kura; na  

 (k) taarifa nyingine yoyote kama Tume itakavyoelekeza.  
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Kukataliwa 

kuandikishwa 

 23.-(1) Mwandishi msaidizi atakataa kumwandikisha mwombaji 

iwapo hataridhika kuwa ana sifa za kuandikishwa kuwa mpiga kura.  

  (2)  Endapo mwandishi msaidizi atakataa kumwandikisha mwombaji 

chini ya kanuni ndogo ya (1) na ikiwa mwombaji atahitaji, mapema 

iwezekanavyo atapaswa kumueleza sababu za kukataa kumwandikisha kwa 

kujaza Fomu Na. 3A iliyoainishwa katika Jedwali. 

  (3) Ndani ya siku saba baada ya kupokea sababu ya kukataliwa, 

mwombaji ambaye hataridhika na uamuzi wa mwandishi msaidizi anaweza 

kuwasilisha kwa afisa mwandikishaji Fomu Na. 3A iliyojazwa kwa ajili ya 

mapitio ya uamuzi wa mwandishi msaidizi. 

           (4) Afisa mwandikishaji atatoa uamuzi wa maombi ya mapitio ndani 

ya siku kumi na nne baada ya kupokea maombi hayo. 

  (5)  Baada ya kupokea Fomu Na. 3A iliyojazwa, Afisa mwandikishaji 

ataamua iwapo mwombaji ana sifa au hana sifa za kuandikishwa kama 

mpiga kura na kumfahamisha mwombaji ipasavyo.    

  (6) Mwombaji ambaye hataridhika na uamuzi wa afisa   

mwandikishaji anaweza kukata rufaa Mahakama ya Mwanzo ndani ya siku 

kumi na nne baada ya kutolewa uamuzi.  

  (7) Mahakama ya Mwanzo itatoa uamuzi wa rufaa ndani ya siku 

kumi na nne tangu siku rufaa ilipowasilishwa. 

  (8) Uamuzi wa Mahakama ya Mwanzo utakuwa ni wa mwisho. 

  

Marekebisho ya 

taarifa 

 

 24.-(1) Endapo taarifa zilizopo kwenye kadi ya mpiga kura au Daftari 

zinahitaji kufanyiwa marekebisho kwa sababu ya kubadilika kwa jina au 

mabadiliko mengine yoyote katika mazingira ambayo yatamuathiri mtu 

ambaye kadi ya mpiga kura imetolewa kwake, mtu anaweza kuomba kwa 

mwandishi msaidizi kurekebisha taarifa.  

  (2) Endapo mwandishi msaidizi atajiridhisha kuwa taarifa za 
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mwombaji zinapaswa kurekebishwa- 

 (a) atamtaka mpiga kura kurudisha kadi ya mpiga kura; na   

 (b) atamwandikisha mwombaji kwa kutumia Fomu Na. 5A 

iliyoainishwa katika Jedwali na atampa mwombaji kadi 

nyingine yenye namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura 

inayofanana na iliyopo katika kadi ya awali. 

 
 (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (2), kadi mpya ya mpiga kura 

haitatolewa chini ya kanuni hii hadi mwombaji- 

 
(a) atakapowasilisha nyaraka inayotambulika kwa mujibu wa sheria, 

endapo ni mabadiliko ya jina; na 

 
(b) atakapomthibitishia afisa mwandikishaji, mwandishi msaidizi au 

mtendaji mwingine yeyote kama itakavyoelekezwa na Tume kwa 

madhumuni ya uandikishaji wa wapiga kura kuwa kadi hiyo 

imepotea au imeharibika. 

  (4) Endapo mwombaji atashindwa kurudisha kadi ya mpiga kura 

kutokana na sababu kwamba kadi imepotea au kuharibika, mwombaji atatoa 

tamko la kisheria kwa kutumia Fomu Na. 5A iliyoainishwa katika Jedwali.  

  (5) Endapo mwandishi msaidizi atamwandikisha mwombaji chini ya 

kanuni hii atajaza sehemu inayoonesha majumuisho ya idadi ya Fomu Na. 

5A zilizotumika kwa siku husika katika Fomu Na. 2 iliyoainishwa katika 

Jedwali.  

  

Kuhamisha 

taarifa za 

uandikishaji 

 25.-(1) Mtu aliyeandikishwa kama mpiga kura katika eneo moja la 

uchaguzi, ambaye amehamia na kuwa mkazi wa kawaida katika eneo lingine 

la uchaguzi, anaweza kuomba mwandishi msaidizi kuhamisha taarifa zake 

kwenda katika eneo la uchaguzi alilohamia.  

  (2) Mwandishi msaidizi ambaye maombi yamewasilishwa kwake, 

iwapo ataridhika kwamba mwombaji anaishi katika eneo la uchaguzi ambalo 

maombi yamefanyika na bado ana sifa za kuandikishwa kuwa mpiga kura, 

atamtaka mwombaji kuwasilisha kwake kadi ya mpiga kura na ikiwa kadi 

imepotea au kuharibika atamtaka kutoa tamko na atamwandikisha katika 

Fomu Na. 5A iliyoainishwa katika Jedwali na kumpa kadi mpya yenye 



21 

 

namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura inayofanana na iliyopo katika 

kadi ya awali.  

  (3)  Endapo mwandishi msaidizi atamwandikisha mwombaji chini ya 

kanuni hii, atajaza sehemu inayoonesha majumuisho ya idadi ya Fomu Na. 

5A zilizotumika kwa siku husika katika Fomu Na. 2 iliyoainishwa katika 

Jedwali. 

  

Kubadilisha 

kadi ya mpiga 

kura iliyopotea, 

kuharibika au 

kufutika 

 26.-(1) Endapo kadi ya mpiga kura iliyotolewa kwa mtu imepotea, 

imefutika au kuharibika mtu huyo anaweza kutoa taarifa kwa mwandishi 

msaidizi.  

 (2)  Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), iwapo mwandishi msaidizi 

atajiridhisha na mazingira ya kupotea, kufutika au kuharibika  kwa kadi ya 

mpiga kura-   

 (a) atamtaka mtu huyo kutoa tamko la kisheria katika Fomu Na. 

5A iliyoainishwa katika Jedwali; 

 (b) atakamilisha kujaza Fomu Na. 5A iliyoainishwa katika 

Jedwali na atampa mpiga kura kadi mpya yenye namba ya 

kipekee ya utambuzi wa mpiga kura inayofanana na iliyopo 

katika kadi ya awali; na  

 (c) atajaza sehemu inayoonesha majumuisho ya idadi ya Fomu 

Na. 5A zilizotumika kwa siku husika katika Fomu Na. 2 

iliyoainishwa katika Jedwali.   

Utaratibu wa 

kuanzisha  

mchakato wa 

uboreshaji wa 

taarifa kwa njia 

ya mtandao 

           27. Kwa madhumuni ya kanuni ya 24 na 25 mpiga kura anaweza 

kuanzisha mchakato wa awali kwa njia ya mtandao ili kurekebisha taarifa 

zake au kuhamisha taarifa zake katika Daftari kutoka kituo cha awali kwenda 

kingine.  

  

Kufutwa kwa 

majina kwenye 

Daftari  

 28.-(1) Mpiga kura anaweza kutoa taarifa kwa mwandishi msaidizi, 

kuhusu mtu au watu ambao wamepoteza sifa za kuwa kwenye Daftari.  

 (2)  Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mwandishi msaidizi 
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atamtaka mpiga kura kujaza Fomu Na. 5B iliyoainishwa katika Jedwali. 

  (3) Baada ya kujaza fomu chini ya kanuni ndogo (2), mwandishi 

msaidizi atapaswa-  

 (a) kumtaka mpiga kura kurejesha kadi ya mtu aliyepoteza sifa ya 

kuwepo katika Daftari ikiwa anayo; na 

 (b) kuwasilisha Fomu Na. 5B na Fomu Na. 2 kwa afisa 

mwandikishaji.  

  (4) Kwa ajili ya ufanisi wa uboreshaji wa Daftari, Tume inaweza 

kutumia kumbukumbu za wapiga kura waliofariki kutoka kwenye taasisi ya 

Serikali inayojihusisha na usajili wa vifo, kwa madhumuni ya kufuta majina 

yao katika Daftari. 

  (5) Endapo taarifa imepatikana kutoka kwenye taasisi ya Serikali 

chini ya kanuni ndogo ya (4), Fomu Na. 5B haitajazwa.  

             (6) Endapo mwandishi msaidizi atapokea taarifa chini ya kanuni hii, 

atajaza sehemu inayoonesha majumuisho ya idadi ya Fomu Na. 5B 

zilizotumika kwa siku husika katika Fomu Na. 2 iliyoainishwa katika 

Jedwali. 

  

Kufutwa kwa 

kadi ya mpiga 

kura  

 29.-(1) Kadi yoyote ya mpiga kura ambayo imepotea, imeharibika au 

kufutika, ambayo inatakiwa kurejeshwa chini ya Kanuni hizi, itachukuliwa 

kama imefutwa.  

 
 (2) Endapo kadi ya mpiga kura iliyopotea imepatikana baada ya 

muda wa uandikishaji, itapaswa kurejeshwa Tume.  

  

Uwasilishaji wa 

taarifa  

zilizoboreshwa 

na fomu kwa 

afisa 

mwandikishaji  

 30.-(1) Baada ya kukamilisha zoezi la uboreshaji wa Daftari katika 

kituo cha uandikishaji kwenye eneo la uchaguzi, mwandishi msaidizi 

atawasilisha taarifa zilizoboreshwa na fomu kwa afisa mwandikishaji au 

afisa mwandikishaji msaidizi.  

  (2)  Taarifa zilizoboreshwa na fomu zilizorejewa chini ya kanuni 
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ndogo (1) zitajumuisha-  

 (a) taarifa za wapiga kura wapya na wapiga kura walioboresha 

taarifa zao katika mfumo wa kidigitali; 

 (b) Fomu Na. 1, 3A, 5A na 5B ambazo zimetumika; 

 (c) kadi za wapiga kura  zilizorejeshwa; 

 (d) Fomu Na. 2  iliyojazwa; 

 (e)  Fomu Na. 1, 3A, 5A na 5B ambazo hazijatumika na 

zilizoharibika; na 

 (f) taarifa nyingine yoyote kama ambavyo itaelekezwa na 

Mkurugenzi wa Uchaguzi. 

  (3) Endapo afisa mwandikishaji msaidizi atapokea taarifa 

zilizoboreshwa na fomu kama inavyotakiwa chini ya kanuni ndogo ya (2), 

haraka iwezekanavyo atawasilisha au atahakikisha zinawasilishwa kwa afisa 

mwandikishaji. 

  (4) Afisa mwandikishaji atawasilisha kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi 

taarifa zilizoboreshwa na fomu za kila kituo cha uandikishaji kama 

zilivyooneshwa katika kanuni ndogo ya (2).  

  

Maandalizi ya 

Daftari la Awali 

la Wapiga Kura 

 31.  Baada ya kupokea taarifa zilizoboreshwa na fomu kutoka 

kwenye vituo vya uandikishaji katika kila eneo la uchaguzi, Mkurugenzi wa 

Uchaguzi ataandaa Daftari la Awali la Wapiga Kura katika kila eneo la 

uchaguzi kama itakavyoelekezwa na Tume.  

  

Taarifa za  

Daftari la Awali 

la Wapiga Kura 

 32. -(1)  Daftari la Awali la Wapiga Kura litakuwa na taarifa 

zifuatazo kwa kila mpiga kura: 

(a) jina kama lilivyoandikwa; 

(b) jinsi; 

 (c) tarehe ya kuzaliwa; 
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 (d) namba ya kipekee ya utambuzi wa  mpiga kura; 

 (e) picha; 

 (f) hali ya ulemavu ikiwa ipo; 

 (g) kituo cha uandikishaji; na 

 (h) taarifa nyingine yoyote  ambayo Tume itaona ni muhimu. 

  (2)  Daftari la Awali la Wapiga Kura litatumika kwa- 

 (a) kuwekwa wazi kwa ajili ya  kukaguliwa na umma; 

 (b) marekebisho yanayohusu mabadiliko ya makazi au taarifa 

nyingine za mpiga kura; 

 (c) uwekaji wa pingamizi dhidi ya uandikishwaji wa mpiga kura 

yeyote;  

 (d) kuingiza  au kufuta  jina la mpiga kura kwenye Daftari; na 

 (e) kufanya marekebisho au masahihisho yoyote kama 

itakavyohitajika chini ya Kanuni hizi.  

  

Kuwasilisha 

Daftari la Awali 

la Wapiga Kura 

kwa maafisa 

waandikishaji 

 33. Baada ya maandalizi ya Daftari la Awali la Wapiga Kura kwa 

kila eneo la uchaguzi, Mkurugenzi wa Uchaguzi atawapa nakala za Daftari la 

Awali la Wapiga Kura maafisa waandikishaji kwa idadi ambayo Tume 

itaamua.   

  

Uwekaji  wazi 

wa Daftari la 

Awali la 

Wapiga Kura 

 34. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, Kanuni hizi na maelekezo 

yatakayotolewa na Tume au Mkurugenzi wa Uchaguzi, afisa mwandikishaji 

ataweka au kuwezesha kuwekwa wazi kwa Daftari la Awali la Wapiga Kura 

kwa kila kata kwa ajili ya kukaguliwa na umma katika muda utakaoamuliwa 

na Tume.  

  

Marekebisho ya 

taarifa za mpiga 

 35.-(1) Mpiga kura ambaye taarifa zake si sahihi katika Daftari la 

Awali la Wapiga Kura anaweza kuomba kwa mwandishi msaidizi taarifa 
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kura  zake zirekebishwe na.  

  (2) Endapo mwandishi msaidizi ataamua maombi chini ya kanuni hii, 

atamtaka mwombaji kurejesha kadi ya mpiga kura.  

  (3) Endapo mwombaji atarejesha kadi ya mpiga kura kwa mujibu wa 

kanuni ndogo ya (2), mwandishi msaidizi - 

 (a) atarekebisha taarifa za mwombaji kwa kujaza Fomu Na. 5A 

iliyoainishwa kwenye Jedwali; na 

 (b) atawasilisha kwa afisa mwandikishaji Fomu Na. 5A na Fomu 

Na.2 zilizoainishwa kwenye Jedwali pamoja na kadi ya mpiga 

kura iliyorejeshwa kama ipo.  

  

Kukosekana 

kwa majina 

katika Daftari la 

Awali  la 

Wapiga Kura 

 36. Endapo jina la mpiga kura aliyeandikishwa halionekani katika 

Daftari la Awali la Wapiga Kura, mpiga kura huyo anaweza kuomba kwa 

mwandishi msaidizi taarifa zake ziingizwe katika Daftari la Awali la Wapiga 

Kura kwa kujaza Fomu Na. 1 iliyoainishwa katika Jedwali na kupewa kadi 

ya mpiga kura baada ya kurejesha kadi ya awali.  

  

SEHEMU YA TANO 

PINGAMIZI NA RUFAA 

  

Pingamizi 

dhidi ya 

wapiga kura 

walioandikish

wa 

 37.(1)  Mtu hatakuwa na haki ya kupinga kuandikishwa kwa mpiga 

kura katika eneo la uchaguzi isipokuwa  kama  jina lake linaonekana katika 

Daftari la Awali la Wapiga Kura katika eneo lolote la uchaguzi. 

 
 (2) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, pingamizi dhidi ya 

kuandikishwa au kufutwa kwa mpiga kura yeyote linaweza kuwasilishwa kwa 

afisa mwandikishaji ndani ya siku saba tangu tarehe ya mwisho ya kuweka 

wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura.   

 
 (3) Kila pingamizi litawekwa kwa kujaza nakala mbili za Fomu Na. 

3B iliyoainishwa katika Jedwali.  
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 (4)  Ndani ya siku saba tangu tarehe ya kupokea pingamizi,  afisa 

mwandikishaji atamjulisha mtu aliyewekewa pingamizi sababu za pingamizi 

na kumtaka mtu huyo ajibu pingamizi hilo. 

 
 (5)  Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (4), afisa mwandikishaji 

atabandika taarifa ya pingamizi katika mbao za matangazo katika kituo husika 

endapo pingamizi limewekwa kwa sababu mtu ambaye jina lake limo katika 

Daftari la Awali la Wapiga Kura amefariki.   

 
 (6)  Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (4), afisa mwandikishaji 

atapaswa- 

 
(a) kutoa taarifa ya siku saba akiainisha mahali, tarehe na muda 

wa kufanya uchunguzi wa wazi; 

 
(b) kuendesha uchunguzi wa wazi kuhusiana na pingamizi; na 

 
(c) kuamua pingamizi na kuwataarifu wahusika kuhusu matokeo. 

  

Rufaa 
 38.-(1) Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi wa afisa mwandikishaji, 

anaweza kukata rufaa Mahakama ya Mwanzo iliyopo katika eneo la uchaguzi 

ndani ya siku saba tangu uamuzi ulipotolewa.  

 
 (2) Mahakama ya  Mwanzo  itaamua rufaa ndani ya siku kumi na nne 

tangu tarehe ya kuwasilishwa kwa rufaa na kumpa  afisa mwandikishaji 

maelezo ya uamuzi. 

 
 (3)  Uamuzi wa Mahakama yaMwanzo utakuwa wa mwisho. 

 
 (4) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (2) afisa 

mwandikishaji atamjulisha Mkurugenzi wa Uchaguzi kuhusu matokeo ya 

rufaa na Mkurugenzi wa Uchaguzi ataelekeza kufanyika marekebisho ya 

Daftari la Awali la Wapiga Kura na kutoa au kufuta kadi ya mpiga kura.  

  

Kuwasilisha 

taarifa 

zilizoboreshwa 

kwa 

 39.  Baada ya kufanya marekebisho kwenye Daftari la Awali la 

Wapiga Kura katika eneo la uchaguzi,  afisa mwandikishaji atawasilisha kwa 

Mkurugenzi wa Uchaguzi-  
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Mkurugenzi 

wa Uchaguzi  
(a)  nakala  ya uamuzi wa kila pingamizi lililowasilishwa kwa 

afisa mwandikishaji; 

 
(b) nakala ya maelezo yaliyotolewa na Mahakama ya Mwanzo  

kuhusu rufaa ya uandikishaji wa mpiga kura yeyote; 

 
(c) taarifa za uandikishaji za wapiga kura zilizojazwa na afisa 

mwandikishaji pamoja na kadi ya mpiga kura iliyorejeshwa 

kama ipo; 

 
(d) nakala ya uamuzi wa maombi ya mapitio uliofanywa na afisa 

mwandikishaji; na  

 
(e) taarifa nyingine kama itakavyoelekezwa na Tume.  

  

 

SEHEMU YA SITA 

DAFTARI LA KUDUMU LA  WAPIGA KURA NA UTHIBITISHO  

  

Maandalizi ya 

Daftari 
 40.-(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi ataandaa Daftari katika kila eneo la 

uchaguzi. 

 (2) Daftari litakuwa na taarifa zifuatazo kwa kila mpiga kura:  

 
(a) jina kama lilivyoandikwa; 

 
(b) jinsi; 

 
(c) tarehe ya kuzaliwa; 

 
(d) namba ya kipekee ya utambuzi wa  mpiga kura; 

 
(e) picha; 

 
(f) hali ya ulemavu kama ipo; 

 
(g) kituo cha uandikishaji; na 

 
(h) taarifa nyingine kama Tume itakavyoamua. 

 
 (3) Taarifa zilizoingizwa kwenye Daftari la Awali la Wapiga Kura 
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kwa kila eneo la uchaguzi zitaingizwa kwenye Daftari la eneo hilo la 

uchaguzi na zitajumuisha- 

 
(a) mtu yeyote aliyeandikishwa katika  jimbo au kata; 

 
(b) mtu ambaye jina lake, kwa maoni ya Mkurugenzi wa 

Uchaguzi, bila kukusudia halikuingizwa kwenye Daftari la 

Awali la Wapiga Kura la  jimbo au kata; 

 
(c) mtu aliyeandikishwa kutokana na uamuzi wa rufaa; na 

 
(d) mtu ambaye maombi yake ya kujumuishwa kwenye Daftari la 

Awali la Wapiga Kura yamekubaliwa. 

 
 (4)  Taarifa za mtu yeyote ambaye anaomba kurekebisha au 

kuhamishwa kwenye Daftari hazitaingizwa iwapo mtu huyo hatajaza Fomu 

Na. 5A iliyoainishwa kwenye Jedwali.  

  

Uthibitisho wa 

Daftari 
 41.-(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi atalithibitisha Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura kabla ya kuanza kutumika.  

 
 (2) Baada ya uthibitisho wa Daftari chini ya kanuni hii, Daftari lingine 

lolote la wapiga kura ambalo lilikuwa linatumika katika eneo husika la 

uchaguzi kabla ya uthibitisho halitatumika.   

  

Kuwasilisha 

Daftari la 

Kudumu la 

Wapiga Kura 

 42. Baada ya kuthibitisha  Daftari la Kudumu la Wapiga Kura,  

Mkurugenzi wa Uchaguzi atawasilisha kwa msimamizi wa uchaguzi nakala 

za  Daftari la Kudumu la Wapiga Kura  kwa idadi   ambayo Tume itaamua. 

  

Utoaji wa  

Daftari la 

Kudumu la 

Wapiga Kura  

kwa vyama vya 

siasa   

 43.-(1) Tume itakipa kila chama cha siasa nakala tepe ya Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura. 

 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), chama cha siasa kitatumia 

nakala tepe ya Daftari kwa madhumuni ya uchaguzi.  

  

Kuingiza, 

kurekebisha na 
 44.-(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi anaweza kuingiza, kurekebisha na 

kufanya mabadiliko kwenye Daftari wakati wowote baada ya kuthibitisha 
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kubadili taarifa 

katika Daftari 

 

Daftari kwa ajili ya- 

(a) kusahihisha makosa yoyote ya kiuandishi; 

 
(b) kurekebisha jina au maelezo yasiyo sahihi; na 

 
(c) kuhakikisha kwamba jina la mtu yeyote halitokei zaidi ya mara 

moja kwenye Daftari. 

 
     (2) Mkurugenzi wa Uchaguzi, kwa madhumuni ya kutekeleza au 

kuamua jambo lolote chini ya Kanuni hizi,  au kujiridhisha kuhusu ulazima  

wa kufanya marekebisho au mabadiliko yoyote katika Daftari anaweza - 

 
(a) kumuamuru mtu yeyote kufika mbele yake kutoa ushahidi;  

 
(b) kusimamia viapo; au  

 
(c) kuamuru kuletwa kwa nyaraka yoyote inayohusika na suala lililo 

mbele yake. 

 
 (3) Endapo Mkurugenzi wa Uchaguzi atafanya masahihisho au 

mabadiliko kwenye Daftari, atawasilisha nakala ya Daftari lililosahihishwa au 

kubadilishwa katika eneo la uchaguzi husika.  

  

SEHEMU YA SABA 

USHIRIKIANO KATIKA MATUMIZI YA VIFAA NA TAARIFA 

  

Makubaliano 

ya   kutumia  

vifaa na taarifa 

 45.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, Tume inaweza 

kutumia vifaa na taarifa kutoka taasisi nyingine za Serikali kwa madhumuni 

ya utekelezaji bora wa zoezi la uboreshaji wa Daftari. 

 
 (2) Kwa madhumuni ya kusimamia ushirikiano katika matumizi ya 

taarifa na vifaa, Tume itaingia makubaliano na Taasisi nyingine za Serikali. 

  

 

SEHEMU YA NANE 
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UANGALIZI WA UANDIKISHAJI  

Mwaliko na 

usajili wa 

waangalizi 

         46.-(1) Kabla ya kuanza mchakato wa uboreshaji wa Daftari, Tume 

inaweza kutoa mwaliko kwa taasisi, asasi na Serikali kushiriki uangalizi wa 

uandikishaji. 

 
 (2) Mwaliko wa uangalizi wa uandikishaji kwa taasisi na asasi za 

ndani ya nchi utafanyika kupitia vyombo vya habari vya ndani na mwaliko 

kwa taasisi, asasi au Serikali kutoka nje ya nchi utafanyika kupitia Wizara 

inayohusika na Mambo ya Nje. 

  (3) Taasisi, asasi au serikali inayokusudia kushiriki katika uangalizi 

wa uandikishaji itaomba kwa Tume kibali cha kuwa mwangalizi wa 

uandikishaji na kuitaarifu kuhusu nia na mpango wa kutumia timu ya 

waangalizi wa ndani au wa kimataifa. 

  (4) Baada ya kupokea maombi, Tume inaweza kukubali au kukataa 

maombi. 

  (5) Endapo Tume itakubali maombi, itatoa kitambulisho cha usajili 

kwa mwangalizi na barua ya utambulisho ambayo atapaswa kuiwasilisha kwa 

afisa mwandikishaji. 

  (6) Endapo Tume itakataa maombi, itamtaarifu mwombaji kwa 

maandishi. 

  

Muda wa 

uangalizi  
 47.-(1) Uangalizi wa uandikishaji wa Daftari utaanza tarehe ya 

kusajiliwa hadi tarehe iliyooneshwa katika kitambulisho cha usajili wa 

mwangalizi.  

 
 (2) Bila kujali kanuni ndogo ya (1), Tume inaweza kuongeza muda wa 

uangalizi.  

  

Taarifa na 

maelezo kwa 

waangalizi 

 48. Tume inaweza kuwapa waangalizi-  

(a) sheria za uchaguzi zinazohusu mchakato wa uandikishaji na 

taratibu zinazotumika Tanzania; 

 
(b) mwongozo wa waangalizi wa uandikishaji; 

 
(c) orodha ya mikoa, halmashauri, majimbo, kata na vituo vya 

uandikishaji; 
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(d) orodha ya vyama vya siasa vilivyosajiliwa; na  

 
(e) taarifa nyingine muhimu ambazo Tume itaona zinafaa.  

  

Haki na wajibu 

wa waangalizi  
 49.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na sheria nyingine yoyote 

iliyotungwa na Bunge, waangalizi wanaweza kutazama hatua zote za 

mchakato wa uandikishaji katika vituo vya uandikishaji. 

 
     (2) Waangalizi wa uandikishaji hawataruhusiwa kutoa taarifa 

yoyote kwa umma inayohusiana na mchakato wa uandikishaji kabla ya 

kuwasilisha kwa Tume na Tume kukiri kupokea taarifa hiyo. 

  

Kukosa sifa ya 

kuwa 

mwangalizi 

 50. Mwangalizi wa uandikishaji atakosa sifa ya uangalizi ikiwa 

hatazingatia yafuatayo- 

 
(a) miongozo ya waangalizi ambayo imetolewa na Tume; 

 
(b) sheria zinazohusu uandikishaji; 

 
(c) sheria na taratibu za uhamiaji; 

 
(d) sheria zozote zilizotungwa na Bunge; na 

 
(e) maelekezo mengine yoyote kama yatakavyotolewa na Tume 

au Mkurugenzi wa Uchaguzi. 

  

Taarifa ya 

waangalizi wa 

uandikishaji 

 51.-(1) Kila mwangalizi wa uandikishaji atatoa taarifa kwa Tume au 

afisa mwandikishaji kuhusu kasoro zinazojitokeza katika mchakato wa 

uboreshaji wa Daftari. 

 
 (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni hii, baada ya kukamilika kwa 

kipindi cha uangalizi, kila mwangalizi ataandaa na kuwasilisha taarifa ya 

uangalizi kwa Tume. 

 
 (3) Taarifa ya uangalizi iliyoandaliwa chini ya kanuni ndogo ya  (2) 

itajumuisha yafuatayo: 

 
(a) taarifa za utambulisho za mwangalizi; na 
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(b) masuala yaliyobainika na mapendekezo.  

 
 (4) Taarifa ya uangalizi wa uandikishaji itawasilishwa Tume ndani ya 

kipindi cha mwezi mmoja baada kipindi cha uangalizi kukamilika. 

  

SEHEMU YA TISA 

MAKOSA NA ADHABU 

  

Makosa 

yanayofanywa 

na watendaji 

wa 

uandikishaji 

 52.  Mtendaji wa uandikishaji yeyote ambaye- 

(a) kwa udanganyifu anahamisha au anasababisha kuhamisha 

taarifa yoyote ya uandikishaji; au 

(b) anatoa kwa mtu kadi ya mpiga kura kinyume na 

ilivyoelekezwa na Kanuni hizi, 

 
anatenda kosa. 

   

Kughushi, 

kufuta, 

udanganyifu, 

na uharibifu wa 

taarifa 

 53. Mtu yeyote ambaye anaghushi, anafuta au kwa nia ovu anaharibu 

taarifa za kuandikishwa anatenda kosa. 

  

Kumiliki 

nyaraka za 

kughushi 

 54. Mtu yeyote anayemiliki nyaraka za uandikishaji au kadi ya mpiga 

kura iliyoghushiwa, atakuwa anatenda kosa. 

  

Taarifa za 

uongo 

 

 55. Mwombaji, mweka pingamizi au mrufani ambaye kwa makusudi 

anajaza taarifa za uongo katika fomu ya maombi, pingamizi, rufaa au tamko, 

anatenda kosa. 

  

Kukaidi 

kuondoka 

katika eneo la 

uandikishaji 

 56. Mtu yeyote ambaye anakataa kuondoka katika eneo lolote 

linalotumiwa kwa ajili ya shughuli za uandikishaji wa wapiga kura au 

masuala yanayohusiana na Kanuni hizi, baada ya kutakiwa kuondoka katika 

eneo hilo na mtendaji wa uandikishaji, anatenda kosa. 
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Uchapishaji na 

uharibifu wa 

zana   

usioruhusiwa 

 

 57. Mtu yeyote ambaye- 

(a) bila kuwa na mamlaka halali anaharibu zana za  uandikishaji 

zilizobandikwa; au 

(b) anachapa au kusambaza zana yoyote ya uandikishaji bila idhini 

ya Tume au afisa mwandikishaji, 

 
anatenda kosa. 

Adhabu 
 58. Mtu yeyote ambaye anatenda kosa chini ya Kanuni hizi, akitiwa 

hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi 

shilingi laki tatu au kutumikia kifungo kwa kipindi kisichopungua miezi sita 

na kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja.  

 

 

SEHEMU YA KUMI 

MASHARTI MENGINEYO 

Kurejesha kadi 

ya mpiga kura 

aliyefariki  

 59.-(1) Endapo mpiga kura amefariki, mpiga kura mwenye kadi ya 

mpiga kura aliyefariki atapaswa kuirudisha kadi hiyo kwa Afisa 

Mwandikishaji mapema iwezekanavyo wakati wa uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura.  

 
 (2) Afisa Mwandikishaji atamtaka mpiga kura aliyerejesha kadi ya 

mpiga kura aliyefariki kujaza Fomu Na. 5B. iliyoainishwa kwenye Jedwali   

              (3) Afisa Mwandikishaji atawasilisha kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi 

Fomu Na. 5B pamoja na kadi ya mpiga kura iliyorejeshwa. 

  

Uchapishaji wa 

notisi 
 60. Endapo notisi inapaswa kutangazwa kwa mujibu wa Kanuni hizi, 

na kwa maoni ya Tume, namna ya utangazaji iliyoainishwa haifikishi taarifa 

ipasavyo, pamoja na kuitangaza notisi hiyo kwa mujibu wa Kanuni hizi, 

Tume inaweza kubandika nakala za notisi hiyo katika eneo maarufu ndani ya 

eneo ambalo notisi inahusika au kuchukua hatua nyingine muhimu ili 

kuhakikisha notisi hiyo inatangazwa ipasavyo.  
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_______ 

MAJEDWALI 

______ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kufutwa   

TS Na.  

793 la 2018 

792  la 2018 

 61.  Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge (Uboreshaji wa Daftari 

la Kudumu la Wapiga Kura) za Mwaka, 2018 na Kanuni za Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa (Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura) za 

Mwaka, 2018 zinafutwa. 
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______________ 

JEDWALI LA KWANZA 

______________ 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI  

(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

MAJUMUISHO YA IDADI YA FOMU NA KADI KWA SIKU 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 21(5), 24(5), 25(3), 26(2) (c) na 28(6) ya Kanuni za Uboreshaji 

wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura za mwaka 2024) 

 

Jina kamili la Mwandishi 

Msaidizi 

Saini Tarehe 
   

Idadi ya fomu na kadi zilizotolewa 

 

 Idadi ya fomu na 
kadi 
zilizoharibika  

SIKU 
Fomu 
Na. 1 

Fomu 
Na. 5A 

Fomu 
Na. 5B 

Kadi 

 

Fomu 
Na. 1 

Fomu 
Na. 5A 

Fomu 
Na. 5B 

Kadi 

Siku ya 1  
       

Siku ya 2         

Siku ya 3         

Siku ya 4         

Siku ya 5         

Siku ya 6         

Siku ya 7         

Siku ya 8         

Siku ya 9         

Siku ya 10         

Siku ya 11         

Siku ya 12         

Siku ya 13         

Siku ya 14         

Sikuya 15         

Siku ya 16         

Siku ya 17         

Siku ya 18         

Siku ya 19         

Siku ya 20         

 JUMLA         

JINA LA KITUO KATA HALMASHAURI 
   

 

 

 

FOMU Na.2 
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UAMUZI WA KUTOKUBALI OMBI LA KUANDIKISHWA KUWA MPIGA KURA 

(imetengenezwa chini ya kanuni ya 23(2) ya Kanuni za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura za mwaka 2024) 

 

Halmashauri/Wilaya:  .................................................................................................................................  

Jimbo la Uchaguzi: .....................................................................................................................................  

Kata/Shehia: ...............................................................................................................................................  

Kituo cha kuandikisha wapiga kura: ..........................................................................................................  

Tarehe: …………………………………………………………………………………………………. 

Jina kamili la aliyeomba kuandikishwa:.....................................................................................................  

Anuani ya makazi kama ilivyotolewa na mwombaji: ................................................................................  

Jinsi (me/ke): ..............................................................................................................................................  

Umri kama alivyotaja mwombaji: ..............................................................................................................  

Saini ya aliyeomba kuandikishwa: .............................................................................................................  

UTHIBITISHO WA MWANDISHI MSAIDIZI 

Nathibitisha kwamba nimekataa kumwandikisha mwombaji ambaye taarifa zake zimetajwa hapo juu 

kwa sababu zifuatazo: 

Na. Sababu Weka alama (V) 

panapohitajika 

Saini ya Mwandishi 

Msaidizi 

1.  Si raia wa Tanzania   

2.  Si mkazi wa kawaida katika jimbo au kata 

ambayo anaomba kuandikishwa 

  

3.  Hajatimiza umri wa miaka 18 na hatatimiza 

umri huo ifikapo siku ya uchaguzi 

  

 

 

 

Fomu Na. 3A 

    JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
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Na. Sababu Weka alama (V) 

panapohitajika 

Saini ya Mwandishi 

Msaidizi 

4.  Ana utii wa nchi nyingine zaidi ya Tanzania   

5.  Amethibitika kisheria kwamba hana akili 

timamu 

  

6.  Amewekwa kizuizini kwa Amri ya Rais   

7.  Kwa mujibu wa Sheria za Uchaguzi au Sheria 

nyingine zinazotumika Tanzania amepoteza 

sifa kuwa mpiga kura kutokana na makosa 

yanayoambatana na uchaguzi. 

  

8.  Amehukumiwa kifo/kifungo zaidi ya miezi sita   

 

Jina kamili la mwandishi msaidizi: ............................................................................................................  

Saini yake: ..................................................................................................................................................  

Jina kamili la aliyekataliwa: .......................................................................................................................  

Maoni ya aliyekataliwa kuandikishwa: ……………………………………………………………… 

MAELEZO YA ALIYEKATALIWA 

*Naridhika/siridhiki na uamuzi wa mwandishi msaidizi kwa sababu zifuatazo: 

 .................................................................................................................................................................... 

 ....................................................................................................................................................................  

 ……………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………… 

Saini ya aliyekataliwa:................................................................................................................................  

Tarehe:  

 

 

 

 

UTHIBITISHO WA MAWAKALA WA UANDIKISHAJI KAMA WAPO 
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Tunathibitisha hivi ndivyo ilivyokuwa kwenye kituo cha kuandikisha wapiga kura (sehemu hii ijazwe 

na mawakala wa uandikishaji) 

Na. Jina Chama Saini 

1.  ………………………….………… ………………………… ……………………..… 

2.  ………………………….………… ………………………… ……………………..… 

3.  ………………………….………… ………………………… ……………………..… 

4.  ………………………….………… ………………………… ……………………..… 

5.  ………………………….………… ………………………… ……………………..… 

6.  ………………………….………… ………………………… ……………………..… 

7.  ………………………….………… ………………………… ……………………..…  

8.  ………………………….………… ………………………… ……………………..…  

9.  ………………………….………… ………………………… ……………………….. 

10.  ………………………….………… ………………………… ……………………..…  

11.  ………………………….………… ………………………… ……………………..…  

12.  ………………………….………… ………………………… ………………………..   

13.  ………………………….………… ………………………… ……………………..… 

14.  ………………………….………… ………………………… ……………………..…  

15.  ………………………….………… ………………………… ……………………..…   

16.  ………………………….………… ………………………… ……………………..… 

17.  ………………………….………… ………………………… ……………………..…  

18.  ………………………….………… ………………………… …………………………  

19.  ………………………….………… ………………………… ……………………..…   
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20.  ………………………….………… ………………………… ……………………..… 

 

Uamuzi wa Afisa mwandikishaji na sababu za uamuzi huo 

….. ......  .......................................................................................................................................................  

….. ......  .......................................................................................................................................................  

….. ......  .......................................................................................................................................................  

Jina kamili la Afisa mwandikishaji: ...........................................................................................................  

Saini ya Afisa mwandikishaji: ....................................................................................................................  

Tarehe:…………………………………………………………… ...... ………………………………….. 

 

*Futa isiyotakiwa 
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 Fomu Na.3B 

 

  

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

__________ 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

 

KUPINGA KUENDELEA KUWEPO KWA JINA LOLOTE KATIKA DAFTARI 

LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 37(3) ya Kanuni za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura za mwaka 2024)  

 

Halmashauri/Wilaya: ..................................................................................................................................    

Jimbo la Uchaguzi: .....................................................................................................................................  

Kata/Shehia: ...............................................................................................................................................  

 

TAARIFA ZA ANAYEOMBA JINA LAKE AU LA MTU MWINGINE LIFUTWE KATIKA 

DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 

 

SEHEMU YA KWANZA 

__________ 

 

1. Jina Kamili: ............................................................................................................................  

2. Jina la Kituo ambacho alijiandikisha: ....................................................................................  

3. Tarehe aliyojiandikisha: .........................................................................................................  

4. Namba ya kadi ya mpiga kura: ...............................................................................................  

5. Anuani ya posta au makazi: ...................................................................................................  

  ..........................................................................................................................................  

  ..........................................................................................................................................  

  ..........................................................................................................................................  
 

SEHEMU YA PILI 

__________ 

TAARIFA ZA MTU AMBAYE JINA LAKE LINAOMBWA LIFUTWE 

KATIKA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 

1. Jina kamili (kama ilivyoandikwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura): ………. 
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 ..............................................................................................................  

2. Jina la kituo alichoandikishwa: ...............................................................  

3. Namba ya Kadi ya Mpiga Kura: .............................................................  

 .............. Angalizo: Kama jina linaloombwa kuondolewa ni la muombaji mwenyewe atajaza kama 

sehemu ya kwanza. 

 

 

SEHEMU YA TATU 

__________ 

 

SABABU ZA KUTAKA JINA LA MTU KUFUTWA KATIKA DAFTARI LA KUDUMU LA 

WAPIGA KURA 

 

*Wakati wa kuandikishwa sikuwa/hakuwa na sifa zinazohitajika kuwa Mpiga Kura. 

*Wakati wa kuandikishwa nilikuwa nina sifa/alikuwa ana sifa zinazohitajika kuwa Mpiga Kura lakini 

sasa sistahili/hastahili tena kuwa Mpiga Kura. 

 

Na. Sababu Weka alama (V) 

panapohitajika 

Saini ya anayepinga 

9.  Si raia wa Tanzania   

10.  Si mkazi wa kawaida katika jimbo au kata 

ambayo anaomba kuandikishwa 

  

11.  Hajatimiza umri wa miaka 18 na hatakuwa 

ametimiza umri huo ifikapo siku ya uchaguzi 

  

12.  Ana utii wa nchi nyingine zaidi ya Tanzania   

13.  Amethibitika kisheria kwamba hana akili 

timamu 

  

14.  Amewekwa kizuizini kwa Amri ya Rais   

15.  Kwa mujibu wa Sheria za Uchaguzi au Sheria 

nyingine zinazotumika Tanzania amepoteza 

sifa kuwa mpiga kura kutokana na makosa 

yanayoambatana na uchaguzi 

  

16.  Amehukumiwa kifo/kifungo zaidi ya miezi sita   

 

*Futa isiyohitajika. 
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SEHEMU YA NNE 

__________ 

 

KUMBUKUMBU YA AFISA MWANDIKISHAJI 

 

1. Tarehe ya uchunguzi wa wazi wa pingamizi: 

……………………………………………………… 

2. Majina ya walioitwa katika uchunguzi. 

  ..........................................................................................................................................  

  ..........................................................................................................................................  

  ..........................................................................................................................................  

  ..........................................................................................................................................  

 

Jina kamili la aliyechunguza na kufanya uamuzi. 

 ............  ....................................................................................................................................................... 

 ............  

 

Saini: .........................................................................................  

Wadhifa: Afisa mwandikishaji/Afisa mwandikishaji msaidizi 

Tarehe: ......................................................................................  
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   Fomu Na.4 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WATANZANIA 

                  __________ 

  TUME  HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

 

(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

 

MKATABA WA AJIRA YA MUDA 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 11(5) na 12(1)(f) ya Kanuni za Uboreshaji wa Daftari 

la Kudumu la Wapiga Kura za mwaka 2024) 

 

Mkataba huu umefanyika leo tarehe …………Mwezi…….………….. Mwaka …………...…….. 

 

KATI YA 

AFISA MWANDIKISHAJI wa Jimbo la ................................................................................................  

(ambaye kwa madhumuni ya mkataba huu atajulikana kama “MWAJIRI”) kwa upande mmoja; 

NA 

Ndugu ……………………….. ……………. wa S. L. P.  .........................................................................  

(ambaye kwa madhumuni ya mkataba huu atajulikana kama “MWAJIRIWA”) kwa upande wa pili; 

KWA KUWA Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi imepewa jukumu la Kikatiba la kusimamia na 

kuratibu uandikishaji wa wapiga kura; na 

KWA KUWA Afisa Mwandikishaji amepewa jukumu la kuajiri mwandishi msaidizi na mwendesha 

kifaa cha kibaometriki wa uandikishaji wapiga kura katika jimbo analoliongoza;  

HIVYO, MKATABA HUU UNASHUHUDIA MAKUBALINO YAFUATAYO; 

1. Kwamba, mwajiri amekubali kumuajiri mwajiriwa na mwajiriwa amekubali kuajiriwa 

katika nafasi ya ………………………. kuanzia tarehe …. mwezi ………mwaka …… 

hadi tarehe …... mwezi ……… mwaka…………… kwa malipo ya shilingi 

………………………... kwa siku. 

2. Kwamba, malipo yatafanyika kwa awamu mbili kama ifuatavyo- 
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(a) Mwajiriwa atalipwa malipo ya awali tarehe ya kuanza kazi. 

(b) Mwajiriwa atalipwa kiasi cha malipo kilichobaki siku ya kukabidhi vifaa baada 

ya kumaliza zoezi la uandikishaji. 

3. Kwamba, mwajiri hatamlipa mwajiriwa malipo kwa siku ambazo atashindwa kufika 

kwenye kituo cha kazi kutekekeza majukumu yake. 

4. Kwamba, mwajiri ataandaa mafunzo ya namna mwajiriwa atakayotekeleza majukumu 

yake. 

5. Kwamba, katika mafunzo hayo mwajiri atamlipa mwajiriwa shilingi.………..………. kwa 

kila siku atakayohudhuria mafunzo nje ya malipo ya siku za mkataba. 

6. Kwamba, mwajiri anaweza kusitisha mkataba ikiwa mwajiriwa atakiuka masharti ya 

mkataba wa ajira. 

7. Kwamba, mwajiri au mwakilishi wake anayo haki ya kukagua vifaa vya uandikishaji kila 

atakapoona inafaa kufanya hivyo kipindi chote cha mkataba. 

8. Kwamba, mwajiriwa atawajibika kuandikisha wapiga kura, kusimamia na kuratibu 

shughuli za uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura katika kituo cha 

uandikishaji. 

9. Kwamba, mwajiriwa atawajibika kutunza vifaa vyote alivyokabidhiwa katika hali ya 

usalama kwa muda wote wa ajira na kuvikabidhi kwa mwajiri siku ya mwisho ya mkataba.  

10. Kwamba mwajiriwa akiharibu kwa makusudi au kwa uzembe vifaa vya uandikishaji 

atawajibika kufidia hasara aliyoisababisha. 

11. Kwamba, katika utekelezaji wa majukumu yake mwajiriwa anapaswa kuonesha nidhamu 

na uadilifu kwa mwajiri wake muda wote. 

12. Kwamba, mwajiriwa hataruhusiwa kufanya mgomo katika kipindi chote cha ajira na ikiwa 

atafanya hivyo atawajibika kufidia hasara yoyote atakayokuwa amesababisha. 

13. Kwamba, mwajiriwa anaweza kusitisha mkataba kwa kutoa Notisi ya saa 48 ikiwa 

masharti ya mkataba yatakiukwa. 

14. Kwamba, Mwajiri anaweza kuongeza muda wa mkataba kadri atakavyoona inafaa. 

Mkataba huu umesainiwa na pande husika leo tarehe …………Mwezi ……… Mwaka…..... 

Jina la mwajiri .....................................................  

Cheo: .....................................................................    

Saini .  ....................................................................   

Muhuri: ................................................................   

 ...............................................................................  
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Jina la mwajiriwa: ...............................................  

Cheo: .....................................................................   

             Saini: .....................................................................   
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Fomu Na. 6 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

_________ 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
  
    (UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

 

 

  
KIAPO CHA KUJITOA UANACHAMA AU KUTOKUWA 

MWANACHAMA WA CHAMA CHA SIASA 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 10(a) na 12(3)(a ) ya Kanuni za Uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura za mwaka 2024) 

 
 

 

Mimi  ................................................................................................................................................  

 

Niliyeteuliwa/niliyeajiriwa kuwa ........................................................................................................  

Naapa/Nathibitisha kwamba: - 

 

1. Mimi si mwanachama wa chama cha siasa  
                                      
                                    
                                     AU 

  
2. Mimi ni mwanachama wa chama cha siasa 

              Najitoa katika chama hicho cha siasa kuanzia leo  

              tarehe……… Mwezi wa ……..…….. Mwaka ….……… 

 

Naapa/Nathibitisha nikiamini kwamba kiapo hiki ni cha kweli. 
 
Jina...................................................................... Wadhifa: ………….……………………………… 
 
 Leo tarehe …………………. Mwezi wa ………………………… Mwaka ........................................ 
 

.....................................................  
Saini ya mtoa kiapo 

 
Kiapo hiki kimetolewa mbele ya (Jina) ............................................................................................. 

 
………………………………………………. 

(Saini na Muhuri wa) 
                                                                                                            *Mahakama/ Afisa mwandikishaji  
 
*Futa isiyohitajika 
 

Weka ya vema ( ) katika kisanduku husika 
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Fomu Na. 7 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

______________ 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

(UANDIKISHAJI KWAAJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA 

MADIWANI) 

 

 

 

 

KIAPO CHA KUTUNZA SIRI 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 10(b) na 12(3)(b) ya Kanuni za 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura za mwaka 2024) 

 

Mimi ……………………………………………………………………………………….. 

Niliyeteuliwa/niliyeajiriwa kuwa……………………………………………………….. 

*Naapa / Nathibitisha kwamba sitatoa siri kwa mtu yeyote kuhusu jambo lolote nitakalolijua 

au nitakaloliona kutokana na kuteuliwa/kuajiriwa kwangu, ila kama nitaruhusiwa kufanya 

hivyo kwa mujibu wa Sheria. 

 

 

……………………………    

Saini 

*Ameapa/Amethibitisha mbele yangu leo tarehe …….Mwezi…..….Mwaka…………. 

 

Jina........................................................................................ 

 

Saini...................................................................................... 

 

 

………………………………………………………….. 

* Mahakama/Afisa mwandikishaji 

*Futa isiyohitajika 
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______________ 

JEDWALI LA PILI 

______________ 

 

 UTARATIBU UTAKAOTUMIKA KUWAANDIKISHA WAFUNGWA/WANAFUNZI 

WA VYUO VYA MAFUNZO NA MAHABUSU KATIKA DAFTARI LA KUDUMU LA 

WAPIGA KURA 

 (Imetengenezwa chini ya kanuni ya 16(2)) 

 

1. Kituo cha kuandikisha wapiga kura gerezani au chuo cha mafunzo 

(i) Kwa madhumuni ya kuandikisha wapiga kura au kuboresha taarifa za wapiga 

kura ambao ni wafungwa waliopo gerezani au wanafunzi wa vyuo vya 

mafunzo, Tume itaanzisha kituo cha kuandikisha wapiga kura katika kila 

gereza kwa Tanzania Bara na chuo cha mafunzo kwa Zanzibar. 

(ii) Vituo vilivyoanzishwa chini ya aya ndogo ya (i) vitakuwa ndani ya ngome ya 

gereza au chuo cha mafunzo kwa kuzingatia mazingira ya gereza au chuo cha 

mafunzo husika. 

2. Watendaji wa uandikishaji  

(i) Kila kituo cha uandikishaji ndani ya gereza kwa Tanzania Bara na chuo cha 

mafunzo kwa Zanzibar kitakuwa na mwandishi msaidizi mmoja na 

mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki mmoja. 

(ii) Katika kila kituo atakuwepo afisa wa Tume atakayekuwa na jukumu la 

kuhakikisha taratibu na masharti ya Sheria na Kanuni za uandikishaji 

zinazingatiwa. 

(iii) Baada ya kupata mapendekezo kutoka Jeshi la Magereza na Chuo cha 

Mafunzo, Tume itateua Afisa Magereza mmoja kuwa mratibu wa uandikishaji 

kwa vituo vyote vya magereza kwa Tanzania Bara na Afisa mmoja wa Chuo 

cha Mafunzo kuwa mratibu wa uandikishaji kwa upande wa Zanzibar. 

3. Watu wanaoruhusiwa kuingia katika kituo cha uandikishaji ni: - 

(i) mwandishi msaidizi; 

(ii)  mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki;  
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(iii) mfungwa au mwanafunzi wa chuo cha mafunzo anayeomba kuandikishwa au 

kuboresha taarifa zake; 

(iv) afisa mwandikishaji; 

(v) afisa mwandikishaji msaidizi atakayeidhinishwa na afisa mwandikishaji; 

(vi) Mjumbe wa Tume; 

(vii) Mkurugenzi wa Uchaguzi; na 

(viii) afisa wa Tume.  

4. Katika utekelezaji wa majukumu ya uandikishaji, Tume na watendaji wote wa 

walioainishwa katika aya ya (3) ya Jedwali hili watapaswa kuzingatia Sheria, Kanuni 

na Miongozo ya uendeshaji na usimamizi wa magereza na vyuo vya mafunzo.  

5. Wapiga kura ambao ni wafungwa au wanafunzi wa vyuo vya mafunzo wanaweza 

kuboresha taarifa zao katika vituo vilivyoanishwa katika aya ya 1 kwa kuzingatia 

masharti yaliyoanishwa katika Sheria na Kanuni hizi.  

6. Muda wa kufungua kituo cha uandikishaji utakuwa saa mbili kamili asubuhi hadi saa 

tisa kamili alasiri au kama itakavyoelekezwa na Tume. 

7. Watendaji wote wanaoruhusiwa kuingia katika vituo vya uandikishaji vilivyopo katika 

magereza na vyuo vya mafunzo watapaswa kuwa na utambulisho utakaotolewa na 

Tume. 

8. Kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa utaratibu ulioanishwa katika Jedwali 

kutakuwa na mashauriano ya mara kwa mara kati ya Tume na mamlaka zinazohusika 

na masuala ya magereza na vyuo vya mafunzo. 

9. Elimu ya Mpiga Kura 

Tume itapeleka vipeperushi na nyaraka mbalimbali kwa ajili ya kutoa elimu kuhusu 

uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura katika magereza na vyuo vya 

mafunzo.  

10. Pamoja na utaratibu huu masharti mengine ya uandikishaji kwa mujibu wa Sheria na 

Kanuni hizi yatazingatiwa. 

 


