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TANGAZO LA SERIKALI Na. …………………….. la tarehe ………..…………….. 

 

 

 

 

SHERIA YA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

 

(Na. 2 ya mwaka 2024) 

_______ 

KANUNI 

_______ 

 (Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 26) 

_______ 

 

KANUNI ZA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI ZA MWAKA 2024 

 

MPANGILIO WA KANUNI 

Kanuni Jina 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

1. Jina.  

2. Tafsiri.    

 

SEHEMU YA PILI 

UTAMBULISHO WA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI  

 

3. Nembo ya Tume.  

4. Lakiri ya Tume. 

 

SEHEMU YA TATU 

MALI ZA TUME  

5. Mali za Tume. 

6. Utaratibu wa kupokea, kuhamisha au kuazimisha mali za Tume. 

 

 

 

SEHEMU YA NNE 

KAMATI YA USAILI  

 

7. Nafasi wazi ya Mjumbe au Wajumbe wa Tume. 

8. Majukumu ya Kamati ya Usaili. 

9. Sekretarieti ya Kamati ya Usaili. 

10. Posho na stahili za wajumbe wa Kamati ya Usaili. 

 

SEHEMU YA TANO 

KAMATI YA UCHUNGUZI 

 

11. Sekretarieti ya Kamati ya Uchunguzi. 

12. Posho na stahili za wajumbe wa Kamati ya Uchunguzi. 
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SEHEMU YA SITA 

UTARATIBU WA KUKABIDHI MADARAKA 

 

13. Makabidhiano. 

 

SEHEMU YA SABA 

VIKAO VYA TUME 

 

14. Utaratibu wa Vikao vya Tume. 
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SEHEMU YA TISA 
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SEHEMU YA KUMI  
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA 
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21. Elimu ya mpiga kura. 

22. Idhini ya maudhui yanayotumika kutoa elimu ya mpiga kura.   

 

 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 
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MASHARTI MENGINEYO 
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TANGAZO LA SERIKALI Na…………………….. la tarehe ……………………….. 

 

 

 

 

SHERIA YA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

 

(NA. 2 YA MWAKA 2024) 

 

_________ 

KANUNI 

_________ 

 (Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 26) 

 

KANUNI ZA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI ZA MWAKA 2024    

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 

za Mwaka 2024.   

  
Tafsiri  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo- 
 “elimu ya mpiga kura” maana yake ni kutoa elimu kuhusu mchakato na taratibu za 

uchaguzi; 
 “Kamati ya Uchunguzi” maana yake ni Kamati iliyoundwa kwa mujibu wa kifungu cha 

8(4) cha Sheria; 
 “Kamati ya Usaili” maana yake ni Kamati iliyoundwa kwa mujibu wa kifungu cha 9 

cha Sheria; 
 “Kanuni za Maadili” maana yake ni Kanuni za Maadili kwa Wajumbe wa Tume na 

Mkurugenzi wa Uchaguzi zilizoandaliwa chini ya kifungu cha 11 na 18 cha Sheria na 

kanuni ya 18 na 19; 
Sura ya 2 “Katiba” maana yake ni Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977; 
 “lakiri ya Tume” maana yake ni muhuri wa moto wa Tume unaogongwa kwenye 

nyaraka kama itakavyoelekezwa na Tume; 
 “Mjumbe” maana yake ni mtu aliyeteuliwa kuwa Mjumbe wa Tume kwa mujibu wa 

Ibara ya 74 ya Katiba; 
 “Mkurugenzi wa Uchaguzi” maana yake ni mtu aliyeteuliwa kuwa Mkurugenzi wa 

Uchaguzi kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 17 cha Sheria na itajumuisha mtu 

ambaye kwa kipindi hicho atakuwa anatekeleza majukumu yoyote ya ofisi hiyo; 
 “Mwenyekiti” maana yake ni mtu aliyeteuliwa kuongoza Tume na inajumuisha 

Makamu Mwenyekiti; 
 “nembo ya Tume” maana yake ni alama au mchoro unaoitambulisha Tume kama 

ilivyobainishwa kwenye kanuni ya 3; 
Na. 2 ya mwaka 

2024 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi; 

 “Tume” maana yake ni Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi; 
 “uchaguzi” maana yake ni uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani na inajumuisha 
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uchaguzi mdogo wa Mbunge au Diwani. 

  

SEHEMU YA PILI 

UTAMBULISHO WA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
  
Nembo ya 

Tume 
 3. Kutakuwa na nembo ya Tume ya namna na muonekano kama 

ilivyobainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  
Lakiri ya Tume  4.- (1) Kutakuwa na lakiri ya Tume, itakayotumika katika nyaraka za Tume 

kama itakavyoelekezwa na Tume.  
  (2) Mkurugenzi wa Uchaguzi atatunza na kuhifadhi lakiri ya Tume. 
  (3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), nyaraka itachukuliwa 

kuwa halali ikiwa imegongwa lakiri ya Tume na kusainiwa na Mwenyekiti, Makamu 

Mwenyekiti, Mkurugenzi wa Uchaguzi au Afisa mwingine aliyeidhinishwa kwa niaba 

ya Mkurugenzi wa Uchaguzi. 
  (4) Nyaraka yenye lakiri ya Tume au iliyotolewa kwa niaba ya Tume, itatumika 

kama ushahidi na itachukuliwa kuwa imeandaliwa au kutolewa na Tume, kama 

itakavyokuwa bila uthibitisho zaidi. 
  

SEHEMU YA TATU 

MALI ZA TUME 
  
Mali za Tume  5.- (1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, Tume kwa jina lake inaweza 

kujipatia na kumiliki mali zinazohamishika na zisizohamishika.  
                  (2)   Mkurugenzi wa Uchaguzi atasimamia na kutunza mali za Tume.   
  
Utaratibu wa 

kupokea, 

kuhamisha au 

kuazimisha mali 

za Tume  

 

 6. Endapo Tume itapokea, itahamisha au itaazimisha mali yoyote ya Tume, 

masharti ya sheria husika yatazingatiwa. 

  

 

SEHEMU YA NNE   

KAMATI YA USAILI  
Nafasi wazi ya 

Mjumbe au 

Wajumbe wa 

Tume 

 7.-(1) Endapo kutakuwa na nafasi wazi ya Mjumbe, Mkurugenzi wa Uchaguzi 

atamtaarifu Rais kuhusu uwepo wa nafasi hiyo. 

     (2) Baada ya kupokea taarifa ya uwepo wa nafasi wazi ya Mjumbe, Rais 

ataitisha Kamati ya Usaili. 
  
Majukumu ya 

Kamati ya 

Usaili 

 8.-(1) Kamati ya Usaili iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 9 cha Sheria itakuwa 

na majukumu yafuatayo:  

 (a) kupendekeza kwa Rais majina matano kwa kila nafasi kwa ajili ya uteuzi 

wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Tume; na 
 (b) kusaili watu wanaoomba kuteuliwa kuwa Wajumbe  wa Tume. 

  (2) Kwa kuzingatia kifungu cha 9(5) cha Sheria, Kamati ya Usaili, ndani ya 

siku kumi na nne baada ya kuitishwa itatoa tangazo kwa umma kupitia magazeti 

angalau mawili yenye wigo mpana wa usambazwaji nchini na vyombo vingine vya 

habari kuwaalika wananchi wenye nia ya kuomba kuteuliwa kuwa Wajumbe wa Tume, 
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kuwasilisha maombi yao kwenye Kamati ya Usaili. 

  (3) Kamati ya Usaili baada ya kupokea maombi - 

 (a) itachambua maombi ya watu walioomba kuteuliwa kuwa Wajumbe wa 

Tume; 
 (b) itaandaa orodha ya majina ya watu wenye sifa kwa kuzingatia vigezo na sifa 

zilizoainishwa kwa mujibu wa Sheria; 
 (c) itatoa tangazo la usaili kwa umma kupitia magazeti angalau mawili yenye 

wigo mpana wa usambazwaji na vyombo vingine vya habari likionesha 

orodha ya majina ya waombaji, muda, mahali na tarehe ya usaili;  
 (d) itasaili waombaji; na 
 (e) baada ya kukamilisha usaili, Kamati itapendekeza kwa Rais majina ya 

waombaji waliofaulu usaili kwa kuwasilisha majina manne zaidi ya idadi ya 

nafasi zinazohitajika kujazwa.  
  (4) Rais atateua Mjumbe au Wajumbe wa Tume kutoka miongoni mwa majina 

yatakayowasilishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (3)(e). 

  (5) Mkurugenzi wa Uchaguzi ataandaa mafunzo maalum kwa Mjumbe au 

Wajumbe wapya walioteuliwa chini ya kanuni ndogo ya (4), kuhusu majukumu na 

wajibu wao katika Tume.  
  
Sekretarieti ya 

Kamati ya 

Usaili 

 9. Katibu wa Kamati ya Usaili atateua watumishi wa umma wasiopungua 

watano kuwa Wajumbe wa Sekretarieti kwa kuzingatia utaratibu kama ulivyoainishwa 

katika Jedwali la Pili. 
  
Posho na stahili 

za wajumbe wa 

Kamati ya 

Usaili 

 10. Wajumbe wa Kamati ya Usaili watalipwa posho na stahili nyingine kwa 

mujibu wa Sheria, Kanuni na Miongozo itakayotolewa na Tume. -  

   
  

SEHEMU YA TANO   

SEKRETARIETI NA POSHO ZA KAMATI YA UCHUNGUZI 

 
Sekretarieti ya 

kamati ya 

Uchunguzi 

          11.-(1) Mwenyekiti wa Kamati ya Uchunguzi atateua watumishi wa umma 

waandamizi wasiopungua watano kuwa wajumbe wa Sekretarieti ya Kamati ya 

Uchunguzi. 
  (2) Uteuzi wa wajumbe wa Sekretarieti chini ya kanuni ndogo ya (1) 

utategemea aina ya uchunguzi unaotarajiwa kufanyika. 
  
Posho na stahili 

za wajumbe wa 

Kamati ya 

Uchunguzi 

          12. Wajumbe wa Kamati ya Uchunguzi watalipwa posho na stahili nyingine kwa 

mujibu wa Sheria, Kanuni na Miongozo itakayotolewa na Tume. 

  

 

SEHEMU YA SITA   

UTARATIBU WA KUKABIDHI MADARAKA 
  
Makabidhiano  13.- (1) Endapo mtu atateuliwa kujaza nafasi ya Mwenyekiti aliyemaliza muda 

wa uongozi, Mkurugenzi wa Uchaguzi ataandaa utaratibu wa makabidhiano ya ofisi 

ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kuapishwa.  
  (2) Makabidhiano yaliyorejewa chini ya kanuni ndogo ya (1) yatajumuisha 

nyaraka zenye taarifa muhimu zinazohusu utekelezaji wa majukumu ya Tume. 
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SEHEMU YA SABA 

VIKAO VYA TUME 
  
Utaratibu wa 

vikao vya Tume 
 14.- (1) Utaratibu wa vikao vya Tume utafanyika kwa kuzingatia masharti ya 

kifungu cha 12cha Sheria. 
  (2) Mkurugenzi wa Uchaguzi ataandaa, ataratibu na kutunza nyaraka za vikao 

vya Tume. 
  (3) Tume inaweza kutumia teknolojia wakati wa kuendesha vikao vyake pale 

itakapoonekana upo umuhimu wa kufanya hivyo. 
  

SEHEMU YA NANE 

UGAWAJI WA MAJIMBO 
  
Jukumu la 

kugawa 

majimbo 

 15.-(1) Kwa kuzingatia Ibara ya 75(1), (2) na (4) ya Katiba, Tume inaweza 

mara kwa mara na angalau kila baada ya miaka kumi kugawa eneo lolote la Jamhuri ya 

Muungano kuwa jimbo la uchaguzi. 
  (2) Eneo lililogawanywa chini ya kanuni ndogo ya (1), litatangazwa kuwa 

jimbo la uchaguzi baada ya kupata kibali cha Rais. 
  (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Tume inaweza kubadili jina la jimbo la 

uchaguzi kwa kuzingatia masharti yaliyoainishwa katika Kanuni hizi. 
  
Vigezo vya 

kugawa jimbo la 

uchaguzi 

 16. Kwa kuzingatia masharti Ibara ya 75 ya Katiba na   kifungu cha 10(1)(d) 

cha Sheria, katika kugawa eneo la jimbo la uchaguzi, Tume itazingatia vigezo 

vilivyoainishwa katika  Jedwali la Tatu. 
  
Utaratibu wa 

kugawa jimbo au 

kubadilisha jina 

 17.-(1) Katika kugawa jimbo au kubadilisha jina la jimbo, Tume itatoa tangazo 

kwa umma kuhusu kugawanywa au kubadilishwa kwa jina la jimbo la uchaguzi. 

  (2) Pale ambapo wananchi wanahitaji jimbo kugawanywa au kubadilishwa jina, 

watawasilisha kwa Mkurugenzi wa Halmashauri mapendekezo ya kubadilisha jina la 

jimbo au kugawa jimbo. 
  (3) Mapendekezo yaliyowasilishwa chini ya kanuni ndogo ya (2) yatazingatia 

utaratibu ufuatao: 
 (a) kuwasilishwa na kujadiliwa katika vikao vya halmashauri; 
 (b) kuwasilishwa na kujadiliwa katika kamati ya ushauri ya Wilaya; 
 (c) kuwasilishwa kwa Katibu Tawala wa Mkoa kwa ajili ya kujadiliwa katika 

Kamati ya Ushauri ya Mkoa; na 
 (d) kuwasilisha kwa Tume mapendekezo yaliyopitishwa na kikao cha Kamati 

ya Ushauri ya Mkoa pamoja na viambatisho vyote. 
  (4) Baada ya kupokea mapendekezo na viambatisho husika, Tume itafanya 

uchambuzi kujiridhisha endapo mapendekezo husika yamekidhi vigezo. 
  (5) Tume itatakiwa, kabla ya kugawa na kuanzisha jimbo jipya, kutembelea 

jimbo linalopendekezwa kugawanywa au kubadilishwa jina ili kujiridhisha endapo 

limekidhi vigezo. 
  (6) Tume, baada ya kujiridhisha kwamba jimbo linalopendekezwa kugawanywa 

au kubadilishwa jina limekidhi vigezo na masharti yaliyoainishwa chini ya Sehemu hii, 

itaomba kwa Rais kibali cha kugawanya jimbo au kubadilisha jina la jimbo. 
  (7) Tume baada ya kupata kibali cha Rais chini ya kanuni ndogo ya (6), 

itatangaza katika Gazeti la Serikali na vyombo vya habari orodha ya majimbo mapya. 
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SEHEMU YA TISA  

MAADILI YA UTENDAJI YA TUME 
  
Maadili ya 

utendaji kwa 

Wajumbe wa 

Tume 

 18.- (1) Kwa kuzingatia kifungu cha 11 cha Sheria na kwa madhumuni ya 

utekelezaji bora wa majukumu ya Tume, kila Mjumbe wa Tume atalazimika kuzingatia 

maadili ya utendaji wa Wajumbe wa Tume kama yalivyoainishwa katika Jedwali la 

Nne. 
Sura ya 398  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), Mjumbe wa Tume 

atalazimika kuzingatia Sheria ya Kanuni za Maadili ya Viongozi wa Umma na sheria 

nyingine za nchi. 
  
Maadili ya 

utendaji kwa 

Mkurugenzi wa 

Uchaguzi 

 19.- (1) Kwa kuzingatia kifungu cha 18 cha Sheria na kwa madhumuni ya 

utekelezaji bora wa majukumu ya Tume, Mkurugenzi wa Uchaguzi atalazimika 

kuzingatia maadili ya utendaji kama yalivyoainishwa katika Jedwali la Nne. 
Sura ya 398  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), Mkurugenzi wa Uchaguzi 

atalazimika kuzingatia Sheria ya Kanuni za Maadili ya Viongozi wa Umma na sheria 

nyingine za nchi.  
  

SEHEMU YA KUMI  

WATUMISHI NA WATENDAJI WA TUME 
  
Watumishi wa 

Tume 
 20.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 20 cha Sheria, Tume, inaweza 

kuajiri, kuteua au kuazima kwa muda mtumishi kwa lengo la kutekeleza majukumu ya 

Tume. 
  (2) Mtumishi aliyeajiriwa, aliyeteuliwa au kuazimwa kwa muda atakuwa ni 

mtumishi halali wa Tume kwa kipindi chote atakachokuwa anatekeleza majukumu ya 

Tume. 
              (3) Watumishi wa Tume watalipwa posho na stahili nyingine kwa mujibu wa 

Sheria, kanuni, taratibu na miongozo itakayotolewa na mamlaka husika. 
              (4) Watumishi wa Tume watalipwa posho na stahili nyingine maalum kwa 

mujibu wa miongozo na nyaraka mbalimbali kama itakavyoamuliwa na Tume. 
 

 

Sura ya 298 

 (5) Utaratibu wa kuazima mtumishi wa muda utafanyika kwa kuzingatia 

masharti ya Sheria ya Utumishi wa Umma.  

Sura ya 2 

Na. 1 ya 2024 

Na. 2 ya 2024 

 

 (6) Mtumishi wa Tume katika kutekeleza majukumu yake atapaswa kuzingatia 

Katiba, Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani, sheria nyingine za nchi, miongozo, taratibu na maelekezo 

yatakayotolewa na Tume katika kipindi chote atakapokuwa anatekeleza majukumu ya 

Tume. 
  

SEHEMU YA KUMI NA MOJA  

WAJIBU WA KUTOA ELIMU YA MPIGA KURA KWA WANANCHI 
  
Elimu ya mpiga 

kura 
 21.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 10(1)(g) na (h) cha Sheria, 

Tume itakuwa na wajibu wa kutoa elimu ya mpiga kura, kuratibu na kusimamia taasisi 

na asasi za kiraia zinazotoa elimu hiyo. 
  (2) Tume inaweza, kabla na wakati wa mchakato wa uchaguzi au uandikishaji 

wa wapiga kura katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, kualika taasisi na asasi za 

kiraia ili kushiriki katika kutoa elimu ya mpiga kura. 
  (3) Taasisi na asasi za kiraia zilizoalikwa chini ya kanuni ndogo ya (2) zitaomba 
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kibali kwa Tume kwa kufuata utaratibu ambao Tume itaelekeza. 
  (4) Baada ya kupokea maombi ya taasisi au asasi za kiraia, Tume inaweza 

kukubali au kukataa maombi hayo kwa kuzingatia vigezo vitakavyotolewa na Tume. 
             (5) Endapo Tume itakubali maombi, itatoa kitambulisho cha usajili kwa taasisi 

au asasi ya kiraia na barua ya utambulisho ambayo itapaswa kuwasilishwa kwa afisa 

mwandikishaji au msimamizi wa uchaguzi wa eneo analokwenda kutoa elimu. 
  (6)  Kwa ajili ya utekelezaji bora wa masharti ya kanuni hii, Tume itaandaa 

mwongozo wa utoaji wa elimu ya mpiga kura utakaozingatiwa na taasisi au asasi za 

kiraia zitakazopewa kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura. 
             (7) Endapo Taasisi au asasi ya kiraia itakiuka masharti ya Sehemu hii, Tume 

inaweza kusitisha kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura kilichotolewa kwa Taasisi au 

Asasi katika zoezi la uchaguzi au uboreshaji unaoendelea au kuizuia Taasisi au asasi 

husika kushiriki katika kutoa elimu ya mpiga kura katika mchakato wa uchaguzi au 

uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura unaofuata au vyote kwa pamoja.   
  
Idhini ya 

maudhui 

yanayotumika 

kutoa Elimu ya 

mpiga kura 

 22.- (1) Taasisi au asasi ya kiraia inayokusudia kutumia zana au nyenzo kwa 

ajili ya kutoa elimu ya mpiga kura itatakiwa kuwasilisha Tume zana na nyenzo hizo ili 

kupata idhini ya Tume.   

              (2) Zana na nyenzo zitakazoandaliwa na taasisi au asasi ya kiraia zitapaswa 

kufuata Mwongozo wa Elimu ya Mpiga Kura uliotolewa na Tume. 
   
  (3) Tume inaweza kukataa zana au nyenzo yoyote ambayo itakuwa kinyume na 

Sheria, kanuni, miongozo na maelekezo yaliyotolewa na Tume. 
             (4) Endapo Tume itaidhinisha au kutoidhinisha maudhui yanayotarajiwa 

kutumika katika kutoa elimu ya mpiga kura, itamtaarifu mwombaji kuhusu uamuzi 

huo. 
              (5) Tume itafanya ufuatiliaji wa tathmini kuhusu elimu ya mpiga kura 

inayotolewa na taasisi au asasi za kiraia wakati wa utekelezaji wa majukumu yake. 
     

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

UHUSIANO KATI YA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI NA TUME YA 

UCHAGUZI  YA ZANZIBAR 
  
Uhusiano wa 

Tume na Tume 

ya Uchaguzi ya 

Zanzibar 

 23.- (1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 16 cha Sheria, katika 

utekelezaji wa majukumu yake, Tume itashauriana mara kwa mara na Tume ya 

Uchaguzi  ya Zanzibar. 
  (2) Ushirikiano kati ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi na Tume ya Uchaguzi 

ya Zanzibar utajumuisha uendeshaji wa vikao vya pamoja. 
  (3) Bila ya kuathiri kanuni ndogo ya (2), Tume na Tume ya Uchaguzi ya 

Zanzibar zinaweza kubadilishana uzoefu kuhusu masuala ya uchaguzi kwa kadri 

itakavyoonekana inafaa. 
  

SEHEMU YA KUMI NA TATU 

MASHARTI MENGINEYO 
  
Masharti ya fedha  24. Kwa mujibu wa Kanuni hizi, gharama zitakazotumika katika Kamati ya 

Usaili na Kamati ya Uchunguzi zitalipwa kutoka katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya 

Serikali. 
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___________ 

MAJEDWALI 

___________ 
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______________ 

JEDWALI LA KWANZA 

______________ 

 

NEMBO YA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 3) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ufafanuzi: 

1. Alama katika Nembo: 

(a) Ramani ya Tanzania inaashiria eneo la mipaka ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ambapo uchaguzi hufanyika; 

(b) Sanduku linaashiria jukumu linalotekelezwa na Tume la  kusimamia na kuratibu zoezi 

la kupiga kura; na 

(c) Mkono ukitumbukiza karatasi kwenye sanduku unaashiria haki ya kupiga kura.  

(d) Sanduku la kupigia kura lenye rangi nyeupe, nyeusi au bluu zikiwakilisha masanduku 

ya kura za Diwani, Mbunge na Rais, mtawalia. 

 

2. Rangi katika Nembo: 

(a) Rangi ya pinki nzito inawakilisha rangi ya Tume ambayo haishabihiani na rangi za 

vyama.  

(b) Nyeupe inaashiria uwazi wa Tume katika kutekeleza majukumu yake. 

(c) Nyeusi inaashiria rangi ya mwafrika. 

(d) Njano inaashiria rasilimali za nchi. 

(e) Bluu inaashiria bahari na maziwa. 

(f) Ua la ngano linawakilisha shughuli za kiuchumi hasa kilimo. 
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_________ 

JEDWALI LA PILI 

__________ 

 

UTARATIBU WA UTEUZI NA MAJUKUMU YA SEKRETARIETI YA KAMATI YA 

USAILI  

 (Imetengenezwa chini ya kanuni ya 9) 

 

1. Katibu wa Kamati atateua maafisa kutoka katika utumishi wa Jamhuri ya Muungano 

wasiopungua watano kuwa wajumbe wa Sekretarieti, kupitia barua ya uteuzi kwenda 

kwenye mamlaka zao za ajira. 

2. Sekretarieti itajumuisha wajumbe wafuatao: 

(i) mwanasheria na afisa mwingine mwenye uzoefu katika masuala ya 

uchaguzi; 

(ii) afisa tawala na afisa utumishi mwenye uzoefu katika kada husika; na 

(iii) maafisa kutoka kada nyingine kwa kadri Katibu atakavyoona inafaa. 

3. Majukumu ya Sekretarieti yatakuwa kama ifuatavyo-  

(i) kuandaa matangazo ya nafasi wazi za Wajumbe au Mjumbe wa Tume;   

(ii) kupokea maombi ya waombaji kwa muda utakaoainishwa na Kamati 

ya Usaili; 

(iii) kufanya uchambuzi wa awali na kuwasilisha kwenye Kamati ya Usaili 

orodha ya waombaji waliokidhi vigezo pamoja na viambatisho 

husika;  

(iv) kufanya maandalizi ya usaili;  

(v) kuandaa taarifa ya matokeo ya usaili na kuiwasilisha kwa Kamati ya 

Usaili; na 

(vi) kutekeleza majukumu mengine kama itakavyoelekezwa na Katibu wa 

Kamati ya Usaili. 
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_________ 

JEDWALI LA TATU 

__________ 

 

 

 

VIGEZO VYA UGAWAJI WA MAJIMBO 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 16) 

 

Kwa kuzingatia masharti ya Katiba na Sheria, katika kugawa mipaka ya majimbo ya 

uchaguzi, Tume itazingatia vigezo vilivyoainishwa kwenye Katiba na vigezo vingine kama 

vilivyoainishwa katika Jedwali hili.  

 

A. VIGEZO VYA KIKATIBA 

(i) idadi ya watu; 

(ii) upatikanaji wa njia za mawasiliano; na  

(iii) hali ya kijiografia ya eneo husika. 

 

B. VIGEZO VINGINE VYA KUZINGATIA WAKATI WA UGAWAJI WA 

MAJIMBO 

(i) Wastani wa idadi ya watu 

Wastani utapatikana kwa kuchukua jumla ya idadi ya watu nchini na kugawanya kwa 

jumla ya idadi ya majimbo ya wakati huo. Kigezo hiki kitazingatia tofauti ya idadi ya 

watu kati ya maeneo ya mjini na vijijini. 

 

(ii) Hali ya Kiuchumi 

Hali ya kiuchumi ya jimbo husika itazingatiwa kwa kuangalia idadi au asilimia ya watu 

wanaoishi chini ya asilimia ya mstari wa umaskini na mapato ya kodi ya jimbo husika. 

 

(iii)Ukubwa wa eneo la jimbo husika 

Jimbo ambalo lina eneo kubwa linaweza kugawanywa kwa kulinganisha na jimbo lenye 

eneo dogo. 

 

(iv) Mipaka ya kiutawala 

Katika kugawa jimbo, Tume itazingatia mipaka ya kiutawala iliyopo. 

 

(v) Jimbo moja kutokuwa ndani ya wilaya au halmashauri mbili 

Kigezo hiki kitazingatiwa ili kuzuia mbunge kuwakilisha wilaya au halmashauri mbili 

kwa wakati mmoja. 

 

(vi) Mpangilio wa maeneo ya makazi ya watu yaliyopo 

Kigezo hiki kitazingatia mpangilio wa makazi ya watu katika eneo husika. 

 

(vii) Mazingira ya Muungano 
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni muunganiko wa nchi mbili ambazo ni Tanganyika 

na Zanzibar hivyo katika kugawa majimbo Tume itazingatia upekee wa mazingira ya 

muungano. 

 

(viii) Uwezo wa Ukumbi wa Bunge 

Kabla ya zoezi la kugawa majimbo halijaanza Tume itazingatia uwezo wa ukumbi wa 

jengo la Bunge. 

 

(ix) Idadi ya Viti maalum vya wanawake 

Katika kuamua kuongeza idadi ya majimbo, Tume itazingatia hesabu ya idadi ya viti 

maalum vya wanawake. 

 

 

C. FOMULA YA KUGAWA MAJIMBO 

Tume inaweza kutengeneza fomula ya vigezo vya ugawaji wa majimbo na kuviwekea 

uzito na kwa kuzingatia kipaumbele. 
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________ 

JEDWALI LA NNE 

________ 

 

 

MAADILI YA UTENDAJI WA WAJUMBE WA TUME NA MKURUGENZI WA 

UCHAGUZI 

 (Imetengenezwa chini ya kanuni ya 18(1) na 19(1)) 

 

Utangulizi 
Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kufuata masharti yaliyoainishwa 

katika maadili haya, Katiba, Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, Sheria ya Uchaguzi 

wa Rais, Wabunge na Madiwani na Sheria ya Kanuni za Maadili ya Viongozi wa Umma. 

Misingi ya Maadili kwa Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi inajumuisha 

yafuatayo:  

1. Uadilifu na uaminifu katika kutekeleza majukumu 

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kuwa wakweli na 

waaminifu katika utekelezaji wa majukumu yao ili kuepuka mwenendo ambao 

unaweza kushusha hadhi ya Tume. 

2. Kutekeleza majukumu kwa weledi 

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kutekeleza 

majukumu yao kwa weledi ili kulinda hadhi ya Tume. 

3. Kufanya uamuzi kwa uhuru 

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kufanya uamuzi 

kwa uhuru bila kufuata maelekezo au amri kutoka taasisi yoyote ya Serikali, 

chama chochote cha siasa au mtu yeyote.  

4. Kuepuka mgongano wa maslahi  

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kuepuka 

mazingira yanayoweza kusababisha mgongano wa maslahi ya umma au 

binafsi katika kutekeleza majukumu ya Tume. Endapo kutatokea mgongano 

wa maslahi Mjumbe wa Tume au Mkurugenzi wa Uchaguzi kwa kadri 

itakavyokuwa anatakiwa kuweka wazi mgongano huo na kujitoa kwenye 

mchakato wa uamuzi. 

5. Kuepuka vitendo vya rushwa  

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kuepuka vitendo 

vitakavyoashiria kupokea, kudai au kutoa rushwa wakati wa kutekeleza 

majukumu ya Tume. 

6. Kuepuka matumizi mabaya ya madaraka 
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Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi hawapaswi kutumia madaraka 

yao vibaya wakati wa utekelezaji wa majukumu yao. 

7. Utunzaji wa siri 

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi hawapaswi kutoa taarifa 

zozote za siri ambazo wamezifahamu kutokana na madaraka waliyonayo 

wakiwa kazini na baada ya ukomo wa majukumu yao. 

8. Kuepuka upendeleo  

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi hawapaswi kufanya uamuzi 

kwa upendeleo kwa kuzingatia maslahi binafsi, kikundi cha watu, ndugu, 

kabila, dini, rangi, ukoo, utamaduni, jinsi, chama chochote cha siasa 

kinachoshiriki katika uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, kufahamiana 

au vinginevyo wakati wa kutekeleza majukumu yao. 

9. Uwazi 

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi wanapaswa kuhakikisha kuwa 

utekelezaji wa majukumu yao unafanyika kwa uwazi. 

 

10. Uwajibikaji 

 

Mjumbe wa Tume na Mkurugenzi wa Uchaguzi katika kutekeleza majukumu 

yao wanapaswa kuwajibika ipasavyo na kuzingatia Katiba, sheria na 

miongozo inayotolewa na Tume. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Dodoma,      JACOBS C. M. MWAMBEGELE 

……………., 2024            Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa  

               ya Uchaguzi 

 

 

 

 

 


