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TAARIFA KWA UMMA 

 

SUALA LA MWANANCHI ALIYEDHANIWA KUWA WAKILI AMBAYE TAREHE 23 MEI 2023 

ALIRIPOTIWA KUFANYA FUJO KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI – KISUTU – DAR ES 

SALAAM 

 

Chama cha Sheria Tanganyika (Tanganyika Law Society - TLS) kinapenda kutoa taarifa kwa Wanachama wake na 

umma wa Watanzania kuhusiana na tukio lililotokea tarehe 23 Mei 2023 katika eneo la Mahakama ya Hakimu 

Mkazi – Kisutu, Dar es Salaam. Katiko tukio hilo, vyombo vya habari vilitoa taarifa kuwa mtu aliyefahamika kwa 

jina la Baraka Mkama na ambaye alitambulishwa kama wakili alionekana akiwazuia askari Polisi wasiwatie nguvuni 

wateja wake baada ya kuachiwa huru na Mahakama. 

 

Baada ya kupokea taarifa hizo, tarehe 24 Mei 2023, Baraza la uongozi la TLS lilifanya kikao cha dharura na kuamua 

kuteua Kamati Teule ya Uchunguzi ambayo ilipewa hadidu za rejea za kufanya uchunguzi wa haraka na wakitaalam 

wa tukio hilo,  kisha kuujulisha uongozi wa  TLS  kwa hatua stahiki kwa mujibu wa sheria.  Kamati hiyo ya watu 

wa nne ikiongozwa na Mwenyekiti wa TLS Tawi la Ilala, ilianza kazi yake tarehe hiyo hiyo 24 Mei na kukamilisha 

taarifa yake jana tarehe 26 Mei 2023. Kamati ilifanikiwa kumhoji mhusika – Baraka Mkama; na kisha mazungumzo 

na Jeshi la Polisi, Uongozi wa Mahakama pamoja na baadhi ya Mawakili waliokuwa na taarifa za tukio hilo. Kamati 

pia ilipitia mfumo wa usajili wa Mawakili (e-Wakili) ili kujiridhisha kuhusu taarifa za Baraka Mkama. Katika 

mahojiano na kamati, Mkama alikiri kuwa yeye sio wakili ingawa amekuwa akifanya kazi kama wakili tangu 

mwaka 2019. Vilevile katika mashauri aliyokuwa anayasimamia akiigiza kama wakili, alikuwa akiwatoza wateja 

wake shs milioni 3 na kuendelea kwa kesi.  

  

Baada ya kupokea taarifa ya kamati, Baraza la Uongozi la TLS liliipitia na kuijadili, kwa hivyo,  tunapenda 

kuwafahamisha Wanachama wote wa TLS, Wadau wa TLS na Umma wa Watanzania kwamba, TLS 

TUMEJIRIDHISHA PASIPO SHAKA KWAMBA MHUSIKA WA TUKIO HILO NDUGU BARAKA 

MKAMA SIO WAKILI NA SIO MWANACHAMA WA TANGANYIKA LAW SOCIETY. 

  

Kwa sababu hiyo, TLS itashirikiana na vyombo vya dola na vyombo vya utoaji haki ili kuhakikisha kuwa hatua 

stahiki za kisheria zinachukuliwa dhidi ya mhusika, pamoja na watu wengine kama yeye ili kukomesha tabia hii 

ambayo inaelekea kuenea maeneo mengi nchini. 

   

Katika kufuatilia tukio hili, TLS imepata taarifa muhimu za ziada kuhusu mtandao wa watu wasiokuwa mawakili 

wanaofanya kazi za uwakili (Vishoka) hivyo imeongezea muda Kamati Teule ya Uchunguzi kuendelea kufuatilia 

mtandao huo na kuwasilisha taarifa zake za ziada ifikapo tarehe 31 Mei 2023.  Vilevile, TLS imekamilisha kuunda 

kikosi kazi (Anti-Vishoka Taskforce) kitakachofanya kazi ya kudhibiti watu ambao hawastahili kufanya kazi za 

mawakili. Baraza la Uongozi la TLS linaomba ushirikiano toka kwa Wanachama wa TLS, Wadau wa TLS na 

Wananchi katika hizi juhudi za kutokomeza uhalifu huu.  

 

TLS inawakumbusha wananchi na wadau wake wote kila wakati kuhakiki taarifa za watu wanaoruhusiwa kufanya 

kazi za mawakili kwa kutumia mfumo wa utambuzi wa wakili wa Mahakama yaani e-wakili. TLS itahakikisha kuwa 

inalinda na kusimamia maslahi ya mawakili; itawalinda na kuwatetea wananchi dhidi ya vishoka; na kushirikiana 

na vyombo vya dola katika kudumisha hadhi, nidhamu na heshma ya Mawakili kama maafisa wa Mahakama wakati 

wote. 

 

Imetolewa leo tarehe 27 Mei 2023 na Baraza la Uongozi la TLS 

 

Harold Giliard Sungusia 

Rais Wa TLS – 2023/24 
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