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1. UTANGULIZI:

Kwanza kabisa napenda kuchukua fursa hii kumshukuru 
Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa kutuwezesha 
kukutana hapa leo tukiwa na afya njema. Kwa niaba ya 
Mahakama ya Tanzania nakushukuru wewe Mhe. Rais 
kwa kukubali mwaliko wangu kwa mara nyingine kuwa 
mgeni rasmi na kuungana nasi katika siku hii adhimu 
kwa Mahakama na wadau wa sheria nchini. 

Mheshimiwa Rais, maadhimisho ya siku ya sheria nchini 
hufanyika kila mwaka kuashiria kuanza kwa mwaka mpya 
wa kazi wa Mahakama. Maadhimisho haya hutanguliwa 
na wiki ya utoaji elimu kwa umma ambapo pamoja 
na shughuli nyingine, Mahakama hupata nafasi ya 
kuwasikiliza wananchi ambao hutoa mrejesho na maoni 
juu ya shughuli za utoaji haki nchini. Kwa mwaka huu 
wiki hiyo ilianza tarehe 22/01/2023 baada ya kufunguliwa 
na Mhe. Makamu wa Rais, Dkt. Philip Isdor Mpango. 
Utaratibu huu wa kuwasikiliza wananchi ni sehemu ya 
maboresho ya Mahakama katika utoaji na upatikanaji 
haki, unaomlenga mwananchi—Citizen-Centric Justice 
Delivery. 
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2. KAULI MBIU YA MWAKA 2023

Kila shauri linalosajiliwa katika ngazi husika ya Mahakama, 
lina taratibu zake na mtiririko wake kupitia hatua 
zilizoainishwa na sheria husika hadi Jaji au Hakimu atoe 
uamuzi (hukumu) kuhusiana na mgogoro huo. Majaji, 
Mahakimu na Mawakili hufuata hizi hatua na mitiririko 
hata pale ambapo zinasababisha shauri kuchukua miaka 
kadhaa mahakamani na hata gharama huongezeka kadri 
shauri linapopitia hizo hatua.

Usuluhishi ni aina ya utatuzi wa migogoro unaohimiza 
wahusika katika mgogoro kuzungumza na kutatua tofauti 
zao.

Kauli mbiu ya siku ya Sheria nchini mwaka huu ni 
“UMUHIMU WA UTATUZI WA MIGOGORO 
KWA NJIA YA USULUHISHI KATIKA KUKUZA 
UCHUMI ENDELEVU: WAJIBU WA MAHAKAMA 
NA WADAU”.

Mheshimiwa Rais, nchi yetu kwa kuthamini na 
kutambua umuhimu wa usuluhishi imeifanya mbinu hii 
ya utatuzi wa migogoro kuwa sehemu ya Katiba yetu. 
Ibara ya 107A (2) (d) ya Katiba inaitaka Mahakama 
katika kutoa uamuzi wa mashauri, kuzingatia kukuza 
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na kuendeleza usuluhishi baina ya wanaohusika katika 
migogoro. Kanuni hii ya Katiba inazingatia faida kubwa 
za matumizi ya usuluhishi katika utatuzi wa migogoro 
zikijumuisha kupunguza gharama na muda wa kuendesha 
shauri na kuendeleza undugu miongoni mwa wadaawa. 
Faida hizi zina mchango mkubwa sana katika kukuza 
uchumi endelevu.

Mheshimiwa Rais, Ipo nukuu ya Jaji Warren E. Burger, 
aliyewahi kuwa Jaji Mkuu wa Marekani kati ya 1969 
na 1986. Nukuu hii inayotajwa mara nyingi sana kama 
mfano, tunaweza kuitumia kufafanua malengo makubwa 
ya Kauli Mbiu ya Siku ya Sheria. Nukuu hii inasema: 

“Watu wenye migogoro, kama walivyo watu  wenye 
maumivu au magonjwa, wanapofika Mahakamani 
lengo lao kamwe sio kuwaona Majaji waliovaa 
majoho nadhifu au kuona vyumba vya Mahakama 
vilivyotiwa nakshi nzuri. Wanachotafuta ni 
NAFUU, na wanaitaka hiyo NAFUU kwa haraka 
na kwa gharama ndogo.” 

Kauli Mbiu ya Mwaka huu (2023) inaitaka Mahakama, 
wadau wa Mahakama, wadaawa na wananchi kwa ujumla; 
tutatue migogoro kwa makubaliano au usuluhishi bila 
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kupoteza muda na gharama tukitumia ngazi na hatua 
ndefu za kimahakama hadi kusubiri hukumu.

(a) Usuluhishi ni njia ya kutekeleza Malengo ya Dira 
ya Taifa ya Maendeleo

Mheshimiwa Rais, Kauli Mbiu inalenga kuwasilisha 
ujumbe kuwa uchelewaji mkubwa wa mashauri ya madai 
na jinai Mahakamani unafifisha kasi ya kufikia Malengo 
ya Dira ya Taifa ya Maendeleo.

Dira yetu ya Taifa ya Maendeleo 2025 pamoja na mambo 
mengine inalenga kuwepo kwa mazingira ya amani, 
usalama na umoja; utawala bora na utawala wa 
sheria; uwepo wa jamii iliyoelimika na inayojifunza; 
na kujenga uchumi imara na shindani. Mahakama ya 
Tanzania inaamini kuwa, utatuzi wa migogoro kwa njia 
ya usuluhishi ni kutekeleza Malengo ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya kuwawezesha wananchi wanaohusika na 
mashauri kutumia muda wao vizuri katika shughuli za 
kujenga uchumi.

(b) Maelekezo ya Katiba kukuza na kuendeleza 
usuluhishi
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Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1977) 
ambayo imeweka Kanuni mbili muhimu ambazo bado 
hazizingatiwi kikamilifu wakati wa kusikiliza mashauri 
Mahakamani na hivyo kusababisha uchelewaji mkubwa 
wa mashauri na kuongeza gharama za uendeshaji wa 
mashauri. Ibara ya 107A (2) (d) imetamka kanuni 
inayoitaka Mahakama, wakati inasikiliza mashauri ya 
madai au jinai, kukuza na kuendeleza usuluhishi baina 
ya wanaohusika katika migogoro. Ibara ya 107A (2) (e) 
imetamka kanuni nyingine muhimu sana kuwa, katika 
kutoa uamuzi wa mashauri ya madai na jinai kwa mujibu 
wa sheria, Mahakama zitende haki bila kufungwa kupita 
kiasi na masharti ya kiufundi yanayoweza kukwamisha 
haki kutendeka.

(c) Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
tayari limetunga sheria Kufanikisha Matumizi ya 
Usuluhishi

Kauli Mbiu ya mwaka huu inakumbusha ukweli kuwa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tayari 
limetunga sheria nyingi ambazo zinazofafanua utekelezaji 
wa Ibara ya 107A (2) (d) ya Katiba kuitaka Mahakama 
kukuza na kuendeleza usuluhishi.
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Mheshimiwa Rais, Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania lilipitisha Sheria ya Marekebisho ya Sheria 
Mbalimbali Na.1 ya mwaka 2020 [Written Laws 
(Miscellaneous Amendments) Act No. 1 of 2020] iliyozifanyia 
marekebisho Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Madai 
(SURA YA 33) kwa kuongeza Kifungu kipya cha 64A, 
kinachotamka kuwa, wadaawa, sasa wana hiyari ya kutatua 
mgogoro wao nje ya Mahakama. Endapo wadaawa 
watafikia makubaliano nje ya Mahakama, watayasajili 
katika ngazi husika ya Mahakama na makubaliano hayo 
yatakuwa na nguvu ya amri ya mwisho ya Mahakama 
katika mgogoro huo. Ni wajibu wa Majaji, Mahakimu, 
Mawakili wa Serikali na Mawakili wa Kujitegemea; kila 
mara kuwakumbusha wadaawa uwepo wa hiyo nafasi ya 
kutatua migogoro nje ya Mahakama.

Mheshimiwa Rais, kwa nia hiyo hiyo ya kuwataka wenye 
migogoro kutumia usuluhishi badala ya kukimbilia 
Mahakamani, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania lilipitisha Sheria ya Usuluhishi ya mwaka 2020 
(Arbitration Act, 2020) ambayo, pamoja na mambo 
mengine, inaweka mfumo madhubuti wa usimamizi na 
uratibu wa wasuluhishi ikiwemo kuanzishwa kwa Kituo 
cha Usuluhishi Tanzania (Tanzania Arbitration Centre). 
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Aidha, mwaka 2021 Wizara ya Katiba na Sheria ilitunga 
Kanuni mbalimbali (GN. 147, 148 na 149) zenye kutoa 
miongozo mbalimbali ya utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala. Hizi Kanuni ni pamoja na Uendeshaji wa 
Usuluhishi (Tangazo la Serikali Namba 146/2021); na 
Kanuni za Usajili wa Watakaofanya Kazi za Usuluhishi 
(Arbitration), Upatanishi (Mediation); Wasimamizi 
wa Majadiliano ya Kurudisha Mahusiano ya Kirafiki 
(Reconciliation) [Tangazo la Serikali Namba 146/2021]. 
Tunaipongeza Wizara ya Katiba na Sheria kwa kuweka 
mazingira ya kisheria ya kusuluhisha migogoro nje ya 
Mahakama kwa kutoa orodha ya wasuluhishi.

(d) Mihimili ya Bunge na Serikali Inatambua 
Usuluhishi ni Tiba ya Ucheleweshwaji wa Mashauri 
Mahakamani

Mheshimiwa Rais, Kauli Mbiu ya Mwaka Huu inatoa 
tahadhari kwa Majaji, Mahakimu, Mawakili wa Serikali na 
Mawakili wa Kujitegemea ambao ndio wahusika wakubwa 
wa uendeshaji wa mashauri Mahakamani. Mihimili 
ya Bunge na Serikali, tayari imeelewa kuwa dawa ya 
ucheleweshwaji wa mashauri Mahakamani ni usuluhishi 
ambao tayari umewezeshwa kwa kutungiwa Sheria 
nyingi katika maeneo mbali mbali ambayo usuluhishi 
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unawezekana. Mhimili wa Mahakama na wadau wake, 
wataonekana kuwa wameshindwa mtihani wa viapo vyao 
na wajibu wao kulinda na kutetea Katiba na Sheria za nchi 
wasipotekeleza wajibu wao wa kufanikisha Usuluhishi. 
Tuchukue tahadhari, kuwa wananchi watatushtaki kwa 
waliotunga Sheria wakiona Haki inachelewa na sisi bado 
hatutumii Sheria zilizotungwa kutatua migogoro kwa njia 
ya Usuluhishi.

Mheshimiwa Rais, ushahidi upo kuwa Mihimili ya Bunge 
na Serikali ina ufahamu mkubwa kuhusu manufaa ya 
usuluhishi. Mhimili wa Mahakama na Wadau tutajiweka 
katika mazingira hatari mbele ya macho ya wananchi, 
endapo hatuzitumii Sheria zinazotoa nafasi za usuhishi 
na Sheria zinazotuzuia kutumia kanuni za kiufundi 
kuchelewesha haki. Mfano hapa ni Maoni ya KAMATI 
YA KUDUMU YA BUNGE YA SHERIA NDOGO (07 
Februari, 2020). Kupitia hayo maoni, Kamati hii ilitambua 
faida kubwa ya usuluhishi iliyosukuma kutungwa kwa 
Sheria ya Usuluhishi ya mwaka 2020. Mwenyekiti Kamati 
ya Kudumu ya Bunge (Sheria Ndogo) alitamka:

“Mheshimiwa Spika, Kabla sijazungumzia Maoni 
na Ushauri wa Kamati, naomba nieleze kwa ufupi 
kuhusu dhana ya Usuluhishi kwa muktadha wa 
mswada huu. Usuluhishi ni mfumo wa utatuzi 
wa migogoro hususan ya kibiashara kati ya pande 
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zilizo na mkataba kwa kusimamiwa na mtu au 
taasisi ambazo si mahakama lakini kwa kuzingatia 
taratibu zilizorahisishwa za kimahakama. Uamuzi 
unaotolewa katika Usuluhishi unaitwa tuzo za 
usuluhishi (arbitral award). Usuluhishi unatajwa 
kuwa njia bora zaidi katika utatuzi wa migogoro 
kuliko mfumo wa kimahakama kwa kuwa mfumo 
huo:

a)-Unawezesha utatuzi wa migogoro kwa njia 
ambayo ni ya haraka, kirafiki na yenye ufanisi zaidi 
na hivyo kuchukuliwa kuwa unaboresha mazingira 
ya ufanyaji biashara;

b)-Unawezesha usiri (confidentiality) wa taarifa 
za wahusika kwa kuwa mfumo huu haufanyiki kwa 
uwazi (no public hearing); 

c)-Una uwezekano wa kupata watatuzi ambao 
wana utaalamu mahsusi katika eneo lenye mgogoro 
unaotatuliwa; na

d)-Taratibu za uendeshaji wa mashauri ya usuluhishi 
zinaweza kubadilishwa kuliko za mahakama 
(flexibility).”
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3. UMUHIMU WA UTATUZI WA MIGOGORO 
KWA NJIA YA USULUHISHI UNAFANANA NA 
FALSAFA YA MARIDHIANO, USTAHIMILIVU 
NA MABADILIKO YA KUJENGA UPYA NCHI

Mheshimiwa Rais, baada ya kuonyesha Kauli Mbiu 
inavyowakumbusha Mahakama na wadau wa Mahakama 
kuwa utatuzi wa migogoro kwa njia ya usuluhishi ni 
takwa la Kikatiba na Kisheria; sina budi kutambua na 
kuupongeza uongozi wako katika kukuza majadiliano na 
maridhiano katika siasa za Tanzania.

Ingawa Mahakama ya Tanzania katika Wiki na Siku ya 
Sheria ilichagua kauli mbiu ya kuhimiza USULUHISHI 
kama njia mbadala wa kutatua migogoro, wewe, Mhe. 
Rais, mapema mara baada ya kuingia madarakani 
tarehe 18 Machi, 2021 ulianza kuhimiza mazungumzo, 
majadiliano na usuluhishi kwenye migogoro ya kisiasa. 
Ulionyesha dhamira ya dhati ya kuleta maridhiano 
kwa kuunda kikosi kazi cha kukusanya maoni. Ulisema 
kwamba, busara zilikutuma, baada ya kuona haja ya 
kufanya Taifa liwe kitu kimoja, wote tuzungumze lugha 
moja; na ili Taifa liwe moja, uliendelea kusema, ni lazima 
kuwepo mazungumzo na maridhiano kwenye vyama vya 
siasa.
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Mheshimiwa Rais, uliita juhudi zako kuwa falsafa ya 
kusimamia maridhiano, ustahimilivu na mabadiliko ya 
kujenga upya nchi katika Nyanja za siasa. Hapana shaka 
yoyote falsafa hiyo ndiyo iliyojengewa misingi elekezi kwa 
Mahakama chini ya Ibara ya 107A (2)(d) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1977) inayoagiza 
Mahakama za Tanzania kutoa uamuzi wa mashauri ya 
madai na jinai kwa kuzingatia Sheria; na katika kuzingatia 
Sheria za Nchi, Mahakama zinatakiwa kufuata kanuni-
elekezi ya kukuza na kuendeleza usuluhishi baina ya 
wanaohusika katika migogoro.
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4. MAENEO YALIYOONYESHA MAFANIKIO 
YA UTARATIBU WA USULUHISHI

(i)-  Kituo Cha Usuluhishi (Mediation Centre) cha 
Mahakama Kuu

(a)-Faida za Usuluhishi

Mheshimiwa Rais, uzoefu wa matumizi ya Usuhishi katika 
Kituo Cha Usuluhishi (Mediation Centre) cha Mahakama 
Kuu, unathibitisha usahihi wa Maoni ya KAMATI YA 
KUDUMU YA BUNGE YA SHERIA NDOGO kuwa 
usuluhishi una faida nyingi.

Mheshimiwa Rais, kuanzishwa kwa Huduma ya 
Usuluhishi kama mbadala wa mashauri kusikilizwa 
mahakamani ni lengo muhimu sana katika Mpango 
Mkakati wa Mahakama na Programu ya Maboresho. 
Kimkakati na kimaboresho, Mahakama ya Tanzania 
iliona kuwa Usuluhishi ni mojawapo ya mikakati ya 
kuondoa ucheleweshwaji wa mashauri; kuwapunguzia 
majaji na mahakimu mizigo ya mashauri na kupunguza 
milundikano ya mashauri.

Katika kutekeleza azma hii ya Kimkakati na Kimaboresho 
kutumia taratibu za usuluhishi; mnamo mwaka 2015 
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Mahakama ya Tanzania ilianzisha KITUO CHA 
USULUHISHI katika ngazi ya Mahakama Kuu ili 
kujenga uzoefu na ufahamu wa kina kuhusu dhana ya 
Usuluhishi kisha kutumia uzoefu huo wa Usuluhishi 
kusaidia kurahisisha na kuharakisha utatuzi wa mashauri 
ya madai yanayofunguliwa, kwa kuanzia, katika Masjala za 
Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam na Divisheni ya 
Ardhi. Lengo la pili lilikuwa kutumia uzoefu uliopatikana 
kueneza matumizi ya usuluhishi katika ngazi zote za 
Mahakama nchini Tanzania. 

Mheshimiwa Rais, kwa upande wa faida, takwimu za 
migogoro iliyosuluhishwa katika Kituo Cha Usuluhishi, 
yanaonyesha kuwa Wadaawa wameweza kutumia muda 
mfupi usiozidi siku thelathini (30) tangu walipofikia hatua 
ya usuluhishi kwa kuwa muda wa ukomo wa usuluhishi ni 
siku thelathini 30. Tathmini ya uendeshaji wa usuluhishi 
wa mashauri haya inaonyesha upatanishi wa shauri moja 
umetumia muda wa saa 5 mpaka saa 21 hutumika na 
wadaawa katika kuongea, kujadili na kupata suluhu ya 
viini vya tatizo la migogoro hadi kufikia maridhiano. 

Aidha, ukomo wa siku 30 wa kusuluhisha mgogoro ni 
muda mchache ukilinganisha na muda ambao wadaawa 
wenye mgogoro hutumia katika kukamilisha ngazi za 
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Mahakama na taratibu za kimahakama. Uzoefu katika 
Kituo cha Usuluhishi unaonyesha kiasi kikubwa cha 
fedha zinaokolewa kwa mashauri kukamilika kwa njia 
ya Usuluhishi. Wapo wadaawa ambao, baada ya kufikia 
maridhiano ya kutatua migogoro yao kwa usuluhishi, 
wameokoa kiasi kikubwa cha fedha ambazo zingelazimika 
kulipwa au wadaawa kufilisiwa mali zao ili kufidia madai 
endapo mashauri hayo yangeendelea katika hatua za 
kusikilizwa hadi kufikia hatua ya hukumu. Aidha, katika 
mashauri haya baadhi ya maridhiano yalihitaji tu hati za 
kuombana msamaha bila ya kuhusisha gharama za fedha 
zilizopo katika hati zao za madai.

Mheshimiwa Rais, Usuluhishi una faida kubwa katika 
mashauri kuhusu madai ya madeni ya mikopo ya benki. 
Hii ni kwa vile fedha zilizoshikiliwa kama dhamana 
huachiwa mapema baada ya usuluhishi badala ya 
kuendelea kushikiliwa kwa muda mrefu kusubiri hatua 
zote za hukumu na utekelezaaji wa hukumu.

Hivyo, kupitia uzoefu wa Kituo cha Usuluhishi, 
inaonekana wazi kabisa endapo taasisi za fedha na za 
kibenki zikitumia vyema njia hii ya upatanishi zinaweza 
kuokoa rasilimali na kuendeleza uchumi kwa kupitia 
dhamana ambazo zimekuwa zikishikiliwa na mabenki 
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na wakopaji kutokana na shauri kubaki mahakamani 
kwa muda mrefu. Hata hivyo, uzoefu wa Kituo cha 
Usuluhishi unaonyesha bado idadi kubwa ya mashauri 
haya yanayohusu mikopo yamekuwa na kiwango kidogo 
cha kufanikiwa katika hatua ya upatanishi hata pale 
mazingira ya upatanishi yanapokuwepo. Hii hutokana 
aidha na maafisa wanaowakilisha mabenki kutoichukulia 
hatua ya Usuluhishi kama fursa ya kutatua mgogoro; Au 
wanaowakilisha Mabenki kutokuwa na ruhusa ya kufanya 
majadiliano na kufikia usuluhishi bila kuomba ruhusa 
maalum kutoka kwa Bodi za Taasisi hizo.  

(b)-Ulinganifu baina ya Mashauri ya Usuluhishi na 
Mashauri Mengine ya Mabenki

Mheshimiwa Rais, faida zinazotokana na Usuluhishi 
katika Kituo Cha Usuluhishi (Mahakama Kuu) huonekana 
vizuri pale ulinganifu unapofanywa na mashauri ya 
kibenki ambayo hayakupata nafasi ya kusuluhishwa. 

Mfumo wa kutunza Maamuzi kwa Njia ya Mtandao 
(TANZLII) unaonyesha kuwa, kuanzia Januari hadi 
mwisho wa Desemba 2022, Mahakama ya Rufani 
ilisikiliza rufaa mbali mbali zipatazo sitini (60) zilizohusu 
Mabenki. Mashauri haya yanatoa picha, ya muda mrefu, 
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ambao mashauri yanayohusu mabenki na taasisi za 
kifedha, hutumia kuanzia kusajiliwa, kusikilizwa na 
kutolewa uamuzi na Mahakama Kuu, hadi kukatiwa 
rufaa, kusikilizwa na kutolewa maamuzi na Mahakama 
ya Rufani. 

SHAURI LA RUFANI YA MADAI NAMBA 511 LA 
MWAKA 2020 (CIVIL APPEAL NO. 511 OF 2020) 
lilitokana na mgogoro wa kazi baina ya mtumishi wa benki 
na Benki (Mwajiri). Badala ya siku thelathini zinazotumika 
katika Kituo cha Usuluhishi, shauri lilichukua MIAKA 
SABA kuanzia mtumishi aliposimamishwa kazi hadi 
uamuzi wa Mahakama ya Rufani ulipotolewa. Baada ya 
Uamuzi wa Mahakama Kuu, mtumishi alisubiri MIAKA 
MITANO hadi Mahakama ya Rufani iliposikiliza rufaa 
iliyowasilishwa na Benki na Mahakama ya Rufani 
kuitupilia mbali rufaa hiyo. Miaka saba ni mingi sana 
kupotea ikizingatiwa kuwa uzoefu katika Kituo cha 
Usuluhishi muda wa ukomo wa usuluhishi ni siku 30 tu.

Mheshimiwa Rais, mfano mwingine ni RUFANI YA 
MADAI NAMBA 374 YA MWAKA 2019 (CIVIL 
APPEAL NO. 374 OF 2019) iliyosikilizwa na Mahakama 
ya Rufani na ilitokana na mkopo wa mwaka 2010 wa 
shilingi 541,031,841.70 kwa ajili ya kununua excavator 
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na greda. Ingawa hadi kufikia mwaka 2013, mkopaji 
alikuwa amelipa kiasi kikubwa cha deni, alishindwa 
kulipa kwa wakati miamala ya malipo yaliyobaki. Benki 
ikachukua hatua ya kumnyangánya mteja excavator na 
greda kisha kuiuza kwa mtu mwingine. Mteja akafungua 
shauri Mahakama Kuu na wakati huo huo Benki ikafungua 
katika shauri hilo hilo MADAI-KINZANI (COUNTER-
CLAIM). Katika uamuzi wake, Mahakama Kuu ikaamua 
kuwa Benki haikuwa na haki ya kunyangánya mteja wake  
excavator na greda na kuviuza.

Benki hawakuridhika na walikata rufaa katika Mahakama 
ya Rufani. Mahakama ya Rufani ilitengua uamuzi wa 
Mahakama Kuu kwa sababu iliona Mahakama Kuu 
ilikosea kwa kushindwa kutoa uamuzi wake juu ya 
Madai-Kinzani ya Benki (Counter-Claim). Mahakama ya 
Rufani ikalirudisha shauri Mahakama Kuu ili ikatayarishe 
hukumu nyingine upya itakayozingatia pia Madai-
Kinzani. Hapa picha ya ucheleweshwaji inaonekana 
pale, Uamuzi wa awali wa Mahakama Kuu ulitolewa 
tarehe 19/08/2016. Ilichukua MIAKA SITA baadaye 
hadi Mahakama ya Rufani iliposikiliza rufani na kutoa 
uamuzi tarehe 11/03/2022 wa kurudisha Mahakama 
Kuu itoe hukumu inayozingatia Madai-Kinzani. Baada 
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ya Mahakama Kuu kurudishiwa shauri, kutakuwa na 
ucheleweshwaji kwa vile, endapo baada ya Mahakama 
Kuu kuandika hukumu upya, na yeyote hataridhika na 
huo uamuzi mpya; utaratibu wa kukata rufani kurudi 
Mahakama ya rufani utafuata.

(c)-Ulinganifu baina ya Mashauri ya Usuluhishi na 
Mashauri ya Kodi

Mheshimiwa Rais, baada ya kuona kuwa Kituo Cha 
Usuhishi kinamaliza mashauri kwa Usuluhishi ndani 
ya Siku thelathini, hali ni tofauti kwa mashauri kuhusu 
migogoro ya kodi yanayopitia ngazi tatu za rufaa za kodi. 
Ngazi ya mwanzo kabisa ni Bodi ya Rufaa za Kodi (Tax 
Revenue Appeals Board—TRAB). Ngazi ya Pili ni Baraza 
la Rufaa za Kodi (Tax Revenue Appeals Tribunal—TRAT). 
Ngazi ya tatu na ya mwisho, ni Mahakama ya Rufani 
(Court of Appeal of Tanzania).

Hapana shaka yoyote kuwa, Usuluhishi na Upatanishi 
katika migogoro ya Kodi, una faida kubwa kwa uchumi. 
Ukweli huu unaonekana ukilinganisha uzoefu wa Kituo 
cha Usuluhishi kukamilisha Usuluhishi ndani ya Siku 
thelathini, na miaka kadhaa ambayo husubiriwa mashauri 
ya Kodi yakamilishe safari kupitia ngazi tatu ambazo 
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mashauri kuhusu migogoro ya kodi hulazimika kupitia.

Kati Januari na Desemba 2022, Mahakama ya Rufani 
ilipandisha jumla ya maamuzi 1,205 katika Mtandao 
wake wa TANZLII. Kati ya hayo kulikuwa na takriban 
Rufaa au Maombi 13 ambayo yalikuwa rufaa za kodi 
zilizoihusisha Mamlaka ya Mapato Tanzania kama 
mrufani au mrufaniwa. 

Mheshimiwa Rais, Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya 
Mapato alikuwa ni Mrufani katika RUFANI YA MADAI 
NAMBA 11 YA 2020 (CIVIL APPEAL NO. 11 OF 
2020) dhidi ya KAMPUNI KUBWA ya uchimbaji 
dhahabu. Uamuzi wa Bodi ya Rufani za Kodi katika ngazi 
ya kwanza ya rufani ulifanyika Mwaka 2010. Ngazi ya 
pili ya uamuzi wa Baraza la Rufani za Kodi ulifanyika 
miaka miwili baadaye tarehe 1/10/2012. Mahakama ya 
Rufani Tanzania ilisikiliza na kutoa uamuzi wa mwisho 
katika ngazi ya tatu tarehe 17/03/2022 yaani uchelewaji 
kwa miaka 12 baada ya uamuzi wa Bodi, na miaka 10 
baada ya uamuzi wa Baraza la Rufani za Kodi. Hii ina 
maana kuwa, endapo Usuluhishi ungefanyika mgogoro 
ungekamilika ndani ya mwezi mmoja badala ya kusubiri 
miaka 12.
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RUFANI YA MADAI NAMBA 444 YA 2020 (CIVIL 
APPEAL NO. 444 OF 2020) ni mfano mwingine 
muda mrefu unaopotea katika mashauri ya kodi na kwa 
gharama kubwa. Hii Rufaa Namba 444/2020 ilikuwa 
baina ya Kampuni ya Sukari dhidi ya Kamishna Jenerali 
wa Mamlaka ya Mapato. Mgogoro wa kodi uliwasilishwa 
ngazi ya kwanza, mbele ya Bodi ya Rufaa za Kodi, mwaka 
2017. Uamuzi wa Baraza la Rufaa za Kodi kama ngazi 
ya pili, ulitolewa miaka mitatu baadaye mnamo tarehe 
16/09/2020. Uamuzi wa Mahakama ya Rufani ambayo 
ndio ngazi ya tatu na ya mwisho katika rufani za kodi 
ulisomwa tarehe 30/05/2022 ikiwa takriban miaka 
MITANO tangu mgogoro ulipowasilishwa mbele ya Bodi 
ya Rufaa za Kodi.

Mheshimiwa Rais, mfano mwingine ni RUFANI YA 
MADAI NAMBA 192 YA 2021 (CIVIL APPEAL NO. 
11 OF 2020). Mgogoro ulianza kusikilizwa na kuamuliwa 
na Bodi ya Rufaa ya Kodi mwaka 2017, miaka mitatu 
baadaye Baraza la Rufani za Kodi lilitoa uamuzi wake 
tarehe 16/11/2020. Uamuzi wa Mahakama ya Rufani 
ulitolewa tarehe 22/09/2022 hii ni miaka mitano baada 
ya shauri kuwasilishwa katika ngazi ya Bodi.
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Mheshimiwa Rais, kwa bahati nzuri, Bunge lilitambua 
umuhimu wa usuluhishi kwenye migogoro ya Kodi na 
kufanya marekebisho ya Sheria. Sheria ya Rufani za Kodi 
SURA YA 408 [Revenue Appeals Act Cap. 408] ilifanyiwa 
marekebisho kupitia Sheria ya Fedha Namba 3 ya Mwaka 
2021. Sheria ya Fedha Namba 3 ya Mwaka 2021 iliongeza 
vifungu vidogo vya (6) na (7) katika Kifungu cha 22 
cha Sheria ya Rufani za Kodi ili kuwaruhusu wadaawa 
katika migogoro ya kodi kuomba muda wa kuzungumza 
na kufikia makubaliano na kutoa taarifa ya makubaliano 
yao ndani ya muda utakaotajwa na Bodi ya Rufani 
za Kodi  au na Baraza la Rufani za Kodi. Ni dhahiri 
baada ya marekebisho hayo ya sheria, migogoro ya kodi 
itatumia muda mfupi zaidi katika ngazi za rufaa za kodi 
endapo wahusika watatumia utaratibu wa UPATANISHI 
(Mediation) na kufikia Usuluhishi. 

Hapana ubishi kuwa ucheleweshwaji wa mashauri ya madai 
au ya jinai, yana gharama kubwa kwa uchumi wa nchi 
yoyote. Mara nyingi wakati mashauri yanapokuwa katika 
mlolongo wa ngazi na taratibu ndefu za kimahakama, 
matumizi ya mali husika na mgogoro, au fedha, au hata 
ardhi inayohusika na mgogoro; husimama kuisubiri ngazi 
husika ya Mahakama kukamilisha usikilizaji wa mgogoro, 
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na mara nyingi migogoro hupitia ngazi zote za Mahakama 
husubiri hadi kusubiri uamuzi wa Mahakama ya Rufani.

(d)-Ulinganifu baina Mashauri ya Usuluhishi na 
Mashauri ya Kawaida yenye Mitiririko na Vituo 
Vingi Vinavyoongeza Ucheleweshwaji na Gharama

Mheshimiwa Rais, tumeona ngazi tatu za Mahakama 
ambazo migogoro ya kodi hupitia kwa wastani wa sio chini 
ya miaka mitano. Moja ya faida kubwa ya Usuluhishi ni 
wadaawa kuepuka ngazi hizo tatu au nne za Mahakama 
ambazo mashauri hupitia, na kila ngazi kuwa na taratibu 
zenye mizunguko mingi ambazo huongeza gharama na 
kuchangia kuchelewesha mashauri kukamilika. 

Mheshimiwa Rais, Mgogoro baina ya RUFAA NAMBA 
45 YA MWAKA 2015 (CIVIL APPEAL NO 45 OF 2015), 
FELICIAN FERDINAND na SHIRIKA LA UMEME 
TANZANIA (TANESCO) ni mfano wa mgogoro kuhusu 
jambo dogo kuhusu kusitishwa kwa huduma za umeme. 
Mgogoro huu mdogo ulioanza mwaka 2002, ukazunguka 
ngazi tatu za Mahakama na kudumu Mahakamani kwa 
zaidi ya miaka 15 hadi kufika mbele ya jopo la Majaji 
wa Mahakama ya Rufani katika ngazi ya TATU tarehe 
9/10/2018 na kusubirishwa ili kumpata msimamizi wa 
mirathi.
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Mgogoro ulianza tarehe 15 Mei, 2002 wakati mafundi wa 
SHIRIKA LA UMEME walipositisha huduma ya umeme 
kuendesha mashine ya kusaga unga, Nyakato Posho Mill, 
iliyokuwa inamilikiwa na Felician Ferdinand. Siku mbili 
baadaye (17/5/2002), mfanya biashara huyu aliyekuwa 
jijini Mwanza alifungua shauri katika Mahakama ya 
Wilaya Mwanza akielezea namna TANESCO Mwanza, 
bila taarifa ya awali, walivyositisha huduma ya umeme 
katika mashine yake ya kusaga unga iliyokuwa ikimuingizia 
kipato cha SHILINGI ELFU SITINI kila siku. Wakati 
huduma ya umeme inasitishwa alikuwa amepokea kile 
alichokiita, “tenda kubwa” kutoka Nakuru-Kenya ya 
kutayarisha tani 395 ya unga wenye thamani ya shilingi 
milioni kumi kutokana na Samaki wanaotayarishwa kama 
chakula cha kuku.

Mheshimiwa Rais, Shauri hili lilichukua muda mrefu 
Mahakama ya Wilaya kutokana na maahirisho mengi 
kutokana na sababu mbali mbali za kiufundi au wadaawa 
kutofika Mahakamani. Takriban miaka minne baada ya 
Felician Ferdinand kufungua shauri, tarehe 07/02/2006 
TANESCO walishindwa kutokea Mahakamani na 
Mahakama ya Wilaya ikaamuru shauri lisikilizwe upande 
mmoja kwa njia ya Hati ya Viapo. Tarehe 10/03/2006 
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Mahakama ya Wilaya ilisoma hukumu ya upande mmoja 
bila kuwasikiliza TANESCO na hukumu hiyo ilimpa 
ushindi Felician Ferdinand.

Miezi minane baada ya hukumu ya upande mmoja 
kusomwa, TANESCO walizinduka na wakaleta Hati ya 
Kiapo kuiomba Mahakama ya Wilaya itengue hukumu ya 
upande mmoja. Mahakama ya Wilaya ilikubali na kutoa 
amri kuwa kesi isikilizwe upya ikiwa na uwakilishi wa 
TANESCO. Mahakama ya Wilaya Nyamagana ilisikiliza 
kesi hii kwa muda wa miaka minne hadi tarehe 6/12/2010 
iliposoma hukumu iliyotoa ushindi kwa Felician 
Ferdinand. Mahakama iliamuru TANESCO imlipe 
Felician Ferdinand fidia ya shilingi Tshs. 9,875,000/=. 
Iliamuru Ferdinand alipwe shilingi laki tatu na nusu kama 
fidia ya kupoteza mapato kila siku kuanzia tarehe ambayo 
TANESCO walisitisha huduma ya umeme. Mahakama 
iliamuru TANESCO wamlipe Ferdinand shilingi milioni 
kumi kama fidia kwa maumivu mbali mbali aliyoyapata.

TANESCO hawakuridhika na uamuzi wa Mahakama 
ya Wilaya na tarehe 26/01/2011 waliwasilisha Hati ya 
Rufani Mahakama Kuu Mwanza. Jaji wa Mahakama 
alisoma hukumu yake tarehe 28/07/2011 (hii ni miaka 
9 baada ya Felician Ferdinand kukatiwa umeme na 
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TANESCO). Jaji alithibitisha uamuzi wa Mahakama ya 
Wilaya kuwa TANESCO hawakuwa sahihi walipokata 
huduma za umeme na akaamuru TANESCO wamlipe 
Felician Ferdinand shilingi milioni kumi. Hata hivyo, 
Jaji wa Mahakama Kuu alitengua amri ya Mahakama ya 
Wilaya kuamuru TANESCO imlipe Ferdinand fidia ya 
shilingi 350,000 ya kukosa mapato ya kila siku.

FELICIAN FERDINAND hakuridhika na uamuzi wa 
Mahakama Kuu kuwa alipwe shilingi milioni kumi tu. 
Akaanza safari ndefu na milolongo ya kuwasilisha rufani 
yake Mahakama ya Rufani. Tarehe 08/10/2012 (miaka 
kumi baada ya kukatiwa umeme) aliwasilisha Taarifa 
ya Nia ya Kukata Rufani (Notice of Appeal) na akaomba 
atayarishiwe na kupewa nakala ya kumbukumbu za 
mwenendo wa shauri lake na maamuzi yote ya Mahakama 
za chini.

Na kwa kuwa mgogoro wake na TANESCO ulianzia katika 
Mahakama ya Wilaya, Sheria inayosimamia Uendeshaji 
wa Mashauri ya Mahakama ya Rufani ilimtaka Felician 
Ferdinand apate ruhusa (leave) ya Mahakama Kuu kabla 
ya kuwasilisha rufaa katika Mahakama ya Rufani.
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Hivyo basi, tarehe 08/10/2012, Felician Ferdinand 
aliwasilisha ombi Mahakama Kuu apewe hiyo ruhusa 
(leave to appeal to the Court of Appeal) ya kukata rufani 
Mahakama ya Rufani. Ombi hili halikusikilizwa mara 
moja. Takriban miezi saba ilipita hadi tarehe 18/06/2013 
tangu Ferdinand awasilishe ombi la ruhusa, TANESCO 
waliwasilisha Hati ya Kiapo-Kinzani (Counter Affidavit) 
kupinga ombi la FERDINAND kuruhusiwa kukata rufaa 
katika Mahakama ya Rufani. TANESCO waliwasilisha pia 
pingamizi la kisheria kuwa Hati ya Kiapo aliyowasilisha 
Ferdinand ilikuwa na mapungufu ya kisheria na iondolewe 
akalete nyingine.

Mheshimiwa Rais, Mifumo yetu ya utoaji haki ina 
mitiririko na kona kona na vituo vidogo vidogo vingi 
mno. Mfumo una vizuizi vingi, na hatua nyingi ambazo 
hazina mantiki zaidi ya kuchangia ucheleweshwaji wa 
usikilizwaji wa misingi ya migogoro. Kwa mfano, tarehe 
28/05/2013 Jaji wa Mahakama Kuu Mwanza alikuwa 
tayari kusikiliza Ombi la Ferdinand la ruhusa ya kukata 
rufani Mahakama ya Rufani. Mawakili hawakuwa tayari. 
Wakamwambia Jaji: “We are still corresponding with our 
clients who have not yet formally instructed us. To that effect 
we pray for more time to file counter affidavit.” Jaji aliahirisha 
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shauri kwa miezi miwili hadi tarehe 13/08/2013.

Tarehe 13/08/2013 ilipofika Shauri liliahirishwa mara 
kadhaa kwa sababu mbali mbali hadi iliposikilizwa 
tarehe 01/04/2014 na uamuzi wa kumruhusu Felician 
Ferdinand akate rufaa yake ulisomwa tarehe 03/06/2014 
(miezi miwili baada ya Jaji kusikiliza).

Pamoja na kuruhusiwa kukata rufani, Felician Ferdinand 
ilibidi tarehe 28/07/2014 amuandikie barua Naibu 
Msajili wa Mahakama Kuu Mwanza kumkumbusha ampe 
kumbukumbu za mwenendo wa mashauri ili atayarishe 
Kitabu cha Rufani (record of appeal). Baada ya barua 
hii, Ferdinand alisubiri kwa takriban miezi MITANO 
hadi tarehe 14/01/2015 alipoitwa kwenda kuchukua 
kumbukumbu na mwenendo mzima. Ferdinand 
aliwasilisha rufaa yake na ikapewa Namba 45 ya 2015, hii 
ilikuwa miaka 13 baada ya kukatiwa umeme.

Mheshimiwa Rais, Kuwasilisha rufaa katika Mahakama ya 
Rufani na kupewa Namba ya Rufaa, ni hatua ya mwanzo 
tu kabla ya rufani kusikilizwa. Ilikuwa tarehe 13/12/2017 
(miaka miwili baada ya kuwasilisha rufaa na miaka 15 
baada ya kukatiwa umeme) ndipo Ferdinand alipoitwa 
kusikilizwa na Mahakama ya Rufani. Felician Ferdinand 
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hakuweza kufika Mahakamani. Alifika ndugu yake 
Philimon Felician Minde; ambaye aliijulisha Mahakama ya 
Rufani kuwa Felician Ferdinand alikuwa tayari amefariki. 
Mahakama ya Rufani ikaahirisha usikilizwaji wa Rufaa 
kusubiri familia ya marehemu Felician Ferdinand imteue 
Msimamizi wa Mirathi ya FELICIAN FERDINAND ili 
aje asimamie rufani kwa niaba ya marehemu.

Mheshimiwa Rais, Niseme Mgogoro baina ya 
FELICIAN FERDINAND na TANESCO ni mgogoro 
ambao ungemalizika ndani muda mfupi kama pande 
husika zingeanza kwa kutafuta usuluhishi.

(ii)-  Umuhimu wa Usuluhishi katika Utatuzi wa 
Migogoro ya Kazi

Mheshimiwa Rais, Taarifa ya Mahakama Kuu Divisheni 
ya Kazi kwa Mwaka 2022 inakiri kuwa Sheria inayolazimu 
migogoro ya kazi ianzie kwa njia ya usuluhishi imesaidia 
sana kupunguza milundikano ya migogoro hiyo katika 
hatua ya Mahakama Kuu.

Kifungu cha 86(4) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini kimeelekeza kwa ulazima mgogoro kuhusu kazi/
ajira uanzie katika hatua ya usuluhishi. Tume ya Usuluhishi 
na Uamuzi (CMA) ni Tume huru iliyoanzishwa chini 
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ya kifungu cha 12 cha Sheria ya Taasisi za Kazi Sura 
ya 300. Tume ya Usuluhishi na Uamuzi ilianzishwa ili 
kutekeleza majukumu makubwa mawili, la kwanza likiwa 
ni kusuluhisha migogoro ya kikazi na, pili; kuamua 
migogoro ya kikazi pale usuluhishi unaposhindikana.

Kama zilivyo taasisi nyingine za kazi ikiwemo Mahakama 
Kuu Divisheni ya Kazi, Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 
(CMA) ilianzishwa kufuatia mabadiliko makubwa ya 
sheria za kazi nchini yaliyofanyika mwaka 2004 kwa 
kufuta sheria za kazi za zamani na badala yake kutungwa 
kwa Sheria ya Taasisi za Kazi (Sura ya 300) na Sheria 
ya Ajira na Mahusiano Kazini (Sura ya 366).

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini imesisitiza kuwa 
utatuzi wa mgogoro katika hatua ya usuluhishi, usizidi 
muda wa siku 30. Jambo zuri na la kupongezwa ni 
kwamba uzoefu kupitia taarifa za Tume ya Usuluhishi 
na Uamuzi (CMA) unaonesha kuwa mashauri huisha 
kati ya siku 7 hadi 21 tangu kufunguliwa na kufikishwa 
mbele ya msuluhishi. Uharakishwaji huo huwafanya 
wadaawa wasitumie muda mrefu kwenye mashauri ili 
muda mwingi utumike kwenye shughuli za uzalishaji 
zinazokuza uchumi.

(a)-Faida ya Usuluhishi katika Migogoro ya Kazi
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Mheshimiwa Rais, faida ya matumizi ya usuluhishi kupitia 
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA) unaonekana 
katika maeneo kadhaa. Kwanza, kuchochea maendeleo ya 
uchumi na kuongeza uzalishaji. Kuna uhusiano mkubwa 
sana wa majukumu ya Tume hasa usuluhishi wa migogoro 
na ukuaji wa uchumi. Hii ni kwa sababu wadaawa 
wanaowasilisha mashauri mbele ya Tume ni waajiri na 
waajiriwa ambao ndiyo wahusika wakuu wa uzalishaji 
katika Serikali, viwanda, makampuni mbalimbali na 
watu binafsi. Hivyo basi kuwepo migogoro isiyokwisha 
kunaweza kwa kiasi kikubwa kuzorotesha uzalishaji na 
kupunguza ufanisi na hatimae kuzorotesha ukuaji wa 
uchumi. Kuna migogoro mikubwa inayoweza kuathiri 
moja kwa moja uzalishaji kwa mfano migomo viwandani 
(industrial actions), kufungiwa nje kwa wafanyakazi (lock-
outs) na kadhalika. Migogoro huu hugusa sehemu kubwa 
ya uzalishaji katika sekta husika na kuleta mtikisiko wa 
uchumi ambao huweza kuonekana moja kwa moja kwenye 
jamii mfano kuleta upungufu wa bidhaa katika soko au 
ongezeko (mfumuko) wa bei na hata upungufu kwenye 
ukusanyaji wa kodi. Hivyo basi ni vyema migogoro hii 
kusuluhishwa kwa haraka ili kuwafanya wahusika warudi 
kujikita katika uzalishaji kwa maendeleo endelevu ya 
uchumi wetu.
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Mheshimiwa Rais, eneo la PILI la umuhimu wa matumizi 
ya usuluhishi kupitia Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 
(CMA) ni Kuvutia wawekezaji wa nje na wa ndani. 
Wawekezaji huvutiwa na mazingira ya uwekezaji ambayo 
hawatatumia gharama kubwa kuendesha mashauri pindi 
migogoro ya kikazi inapotokea. Wawekezaji huvutiwa pia 
na mazingira ambayo muda mfupi unatumika kutatua 
migogoro na hivyo kutoathiri kwa kiwango kikubwa, kasi 
na wingi wa uzalishaji. Ikumbukwe kwamba kiuchumi 
muda ni mali na ukipotea huleta madhara makubwa 
katika ukuaji wa uzalishaji na uchumi kwa ujumla. 

Mheshimiwa Rais, eneo la TATU la umuhimu wa 
matumizi ya usuluhishi kupitia Tume ya Usuluhishi na 
Uamuzi (CMA) ni Tume hii kutoa huduma za usuluhishi 
na uamuzi wa migogoro ya kikazi bure, bila malipo. 
Hii ina maana kuwa, wadaawa ambao ni waajiri na 
wafanyakazi hawaingii gharama zozote mbele ya Tume 
kuanzia kufunguliwa kwa mgogoro hadi mwisho. Hii ni 
tofauti na vyombo vingine vya haki ambapo wadaawa 
hulazimika kulipia gharama mbalimbali ikiwemo gharama 
za kufungua shauri, kukazia deni tuzo na maombi 
mbalimbali. Kiuchumi usuluhishi na uamuzi wa migogoro 
unapokuwa bure inamfanya mtu yeyote hata asiyejiweza 
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kifedha apate haki yake, hivyo basi waajiri hupendelea 
zaidi kumaliza migogoro katika ngazi ya mahala pa kazi. 
Hali hii inachangia ukuaji wa uchumi kwa kuondoa ama 
kupunguza gharama za uendeshaji mashauri.

Mheshimiwa Rais, eneo la NNE la umuhimu wa 
matumizi ya usuluhishi kupitia Tume ya Usuluhishi na 
Uamuzi (CMA) ni ukweli kuwa Tume inatekeleza kwa 
vitendo Ibara ya 107A (2) (e) ya Katiba ya Tanzania (1977) 
inayoelekeza Mahakama, kutenda haki bila kufungwa 
kupita kiasi na masharti ya kiufundi yanayoweza 
kukwamisha haki kutendeka. Kifungu cha 88(4) cha 
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini kimesisitiza 
kwamba katika usikilizaji wa mashauri, Tume inapaswa 
kusikiliza migogoro kwa haraka na kwa haki pasipo 
kufungwa na mambo ya kiufundi. Njia na taratibu za 
utatuzi wa migogoro katika Tume ni rahisi na rafiki kwa 
kila mtanzania. Kwa kuongezea katika hili, wadaawa 
hawalazimiki kuajiri wawakilishi maana wana uwezo wa 
kujiwakilisha wenyewe kwa kuwa masuala ya kiufundi sio 
kipaumbele.

(b) Uwezekano Mkubwa wa Usuluhishi wa Migogoro 
ya Kazi Kwa Mtandao
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Mheshimiwa Rais, wakati Mahakama ya Tanzania 
inajiondoa kwenye matumizi ya karatasi na kuingia 
katika matumizi ya TEHAMA kuanzia usajili, usikilizwaji 
na utolewaji wa maamuzi, Tume ya Usuluhishi na 
Uamuzi (CMA) inajikongoja. Hivi karibuni Tume 
imeanza mchakato wa kuingia kidijitali ili kuendana na 
kasi ya ukuaji wa teknolojia ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA) duniani ikiwemo usajili wa migogoro kwa 
njia ya mtandao. Hili ni jambo la kupongeza lakini hata 
hivyo kutokana na ufinyu wa bajeti, safari hii itakuwa 
ndefu ilhali kasi ya Karne ya 21 ni kubwa mno. Hivyo 
basi tunaiomba Wizara inayosimamia Tume hii, iisaidie 
kuharakisha mchakato huo ili kuenda na kasi na viwango 
vya Mahakama kwenye utoaji haki nchini. Kwa sasa 
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi wameanzisha utaratibu 
wa kufungua mashauri kwa njia ya ki-elektroniki ingawa 
ndio kwanza unaanza na matumizi yake bado hayajawa 
makubwa.

Mheshimiwa Rais, ufanisi utaongezeka zaidi iwapo itafika 
siku Tume itafanya usuluhishi kwa njia ya mtandao (video 
comference) bila ya kumlazimu muajiri kuacha ofisi na 
kwenda kwenye usuluhishi. Kwa kuwa makampuni mengi 
yana uongozi na ngazi za maamuzi sehemu mbalimbali 
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ndani na nje ya nchi, matumizi ya TEHAMA yatasaidia 
usuluhishi kuwa wa haraka kwa kuweza kumfikia mtoa 
maamuzi wa kampuni pahali alipo na akawa sehemu ya 
usuluhishi.

Mheshimiwa Rais, kwa upande wa Mahakama, tumeiagiza 
Idara ya TEHAMA ya Mahakama, kuunganisha (link) 
Mfumo wa Divisheni ya Kazi wa MENEJIMENTI YA 
MASHAURI KWA NJIA YA MTANDAO (E-Case 
Management System) ili upokee mashauri yanayotoka 
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi. Kuunganishwa huku 
kuna umuhimu mkubwa kwa sababu asilimia zaidi 
ya 80% ya mashauri yaliyopo katika Mahakama Kuu 
Divisheni ya Kazi yanatokana na maamuzi ya Tume ya 
Usuluhishi na Uamuzi.
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5. MAENEO MUHIMU YA KIUCHUMI NA 
KIJAMII YANAYOHITAJI USULUHISHI

a. Usuluhishi katika kutatua Migogoro ya Ardhi

Mheshimiwa Rais, sina haja ya kuelezea umuhimu wa 
ardhi kwa uchumi wa nchi na kwa mwananchi mmoja 
mmoja. Migogoro ya ardhi isiyokuwa na mifumo thabiti 
ya utatuzi, ni adui mkubwa wa maendeleo, amani na 
ustawi wa wananchi.

Sheria ya Mahakama za Ardhi, Sura ya 216 (Land 
Disputes Courts Act Cap. 216) inatambua umuhimu wa 
matumizi ya Usuluhishi katika kutatua migogoro ya 
ardhi inayofikishwa mbele ya Mabaraza ya Ardhi ya Vijiji 
(Village Land Councils) na kwenye Mabaraza ya Kata 
(Ward Tribunals). Kifungu cha 8 cha Sheria ya Mahakama 
za Ardhi kimetamka kuwa moja ya majukumu ya 
Mabaraza ya Ardhi ya Vijiji ni usuluhishi wa migogoro 
ya ardhi ndani ya maeneo ya Kijiji husika. Kwa upande 
mwingine, Kifungu cha 13 (4) cha Sheria ya Mahakama 
za Ardhi kimeyaagiza Mabaraza ya Kata, kufanya jitihada 
za kutumia usuluhishi kutatua migogoro ya ardhi na 
ikiwezekana hata kuahirisha usikilizaji kama wahusika 
wanataka nafasi ya kutafuta usuluhisho. 
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Mheshimiwa Rais, katika Taarifa yake ya Mashauri ya 
Ardhi ya mwaka 2022, Mahakama Kuu Divisheni ya 
Ardhi imeonyesha namna pale ambapo Mazungumzo, 
Majadiliano na Usuluhishi yametumika, na kusaidia 
kupunguza milundikano ya mashauri na kuharakisha 
usikilizwaji wa mashauri ya ardhi. Kwa mwaka 2022 
Divisheni Ardhi ilisajili mashauri ya Ardhi yapatayo 
elfu mbili mia moja na kumi na moja (2,111) na pia 
ilisikiliza na kuamua mashauri yapatayo elfu mbili na mia 
saba na sitini na nane (2,768). Hadi kufikia Desemba 31, 
2022 Divisheni ilikuwa imebaki na jumla ya mashauri 
yapatayo mia tisa na thelathini na tano (935). Idadi ya 
mashauri yaliyobaki mwaka 2022 imepungua kutoka 
mashauri 1,591 yaliyobaki mwaka 2021 sawa na punguzo 
la asilimia 58.7.

Mafanikio ya Divisheni ya Ardhi ya kupunguza mashauri 
yanayobaki mwishoni mwa mwaka 2022, ni matokeo 
ya hatua mbalimbali zilizochukuliwa ikiwemo ya 
MAZUNGUMZO baina ya Divisheni na Ofisi ya Msajili 
wa Hati katika Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi. Mazungumzo na Majadiliano haya yalihusu 
kifungu cha 99 cha Sheria ya Usajili wa Ardhi, Sura ya 334. 
Kifungu hiki kinaipa Mahakama Kuu pamoja na Ofisi ya 
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Msajili wa Hati mamlaka sawa (concurrent jurisdiction) 
katika kutatua migogoro inayohusu ardhi zenye usajili wa 
Hati (milki za ardhi zilizosajiliwa).

Mahakama Kuu Divisheni ya Ardhi na Ofisi ya Msajili 
wa Hati walijadiliana na kukubaliana hatua bora ya 
kupunguza wadaawa kukimbilia Mahakamani kuhusu 
migogoro ya ardhi zenye usajili wa Hati (milki za ardhi 
zilizosajiliwa). Walikubaliana kuwa migogoro inayohusu 
ardhi zenye usajili ziwasilishwe na kusikilizwa kwanza na 
Msajili wa Hati. Kifungu cha 102 cha Sheria ya Usajili wa 
Ardhi kinatoa nafasi kwa mdaawa ambaye amesikilizwa 
na Msajili wa Hati na hakuridhika na uamuzi, ndio akate 
rufaa kwenda Mahakama Kuu.

Majadiliano yaliyofanyika Mwezi June, 2022 kati ya 
Ofisi ya Msajili wa Hati na Mahakama Kuu - Divisheni 
ya Ardhi yalitambua ukweli kuwa, Msajili wa Hati ndiye 
mtunzaji (custodian) wa taarifa zote zinazohusu ardhi 
iliyopimwa na kusajiliwa hivyo yeye ndiye mwenye nafasi 
bora zaidi ya Mahakama kutatua katika hatua za awali 
migogoro yote inayotokana na ardhi zilizosajiliwa. Aidha, 
Utaratibu huu umewawezesha na kuwarahisishia wadaawa 
kushughulikia migogoro yao ya ardhi kwa haraka mbele ya 
Msajili wa Hati. Halikadhalika, imeongeza wigo wa rufaa 
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kwa mdaawa asiyeridhika na maamuzi ya Msajili wa Hati 
atakuwa na nafasi ya kukata rufaa mbele ya Mahakama 
Kuu na asiporidhika na uamuzi wa Mahakama Kuu akate 
rufaa Mahakama ya Rufani.

Mheshimiwa Rais, majadiliano baina ya Msajili wa Hati 
na Divisheni ya Ardhi ni mfano wa kuigwa na taasisi 
zote katika mnyororo wa utoaji haki, kuwa zinaweza 
kujadiliana na kukubaliana namna bora ya kutekeleza 
sheria na taratibu za Kimahakama zinazoongoza utatuzi 
wa migogoro.

Mheshimiwa Rais, Taarifa ya Mahakama Kuu Divisheni 
ya Ardhi inaonyesha namna Divisheni ilivyoweza kutumia 
Kituo cha Usuluhishi na Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi 
kutatua migogoro ya ardhi kwa njia ya usuluhishi. Kwa 
mwaka 2022, Mahakama Kuu-Divisheni ya Ardhi 
iliwasilisha jumla ya mashauri yapatayo mia mbili na 
kumi na sita  (216) katika kituo cha Usuluhishi kwa ajili 
usuluhishi katika Kituo hicho. Mashauri ishirini na saba 
(27) kati ya mashauri 216), Usuluhishi ulifanikiwa kwa 
100%. Mashauri 5 kati ya 216 Usuluhishi ulifanikiwa 
kwa kiasi (partly). Mashauri 184 usuluhishi wake 
haukufanikiwa.
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Mheshimiwa Rais, Taarifa inatoa sababu za kutofanikisha 
usuluhishi. Usuluhishi haukufanikiwa kwa asilimia kubwa 
kwasababu ya wadaawa kutokuwa na elimu ya kutosha 
kuhusiana na faida za usuluhishi. Aidha, muda uliopangwa 
kisheria wa mwezi mmoja wa kukamilisha usuluhishi 
ulikuwa ni mdogo. Sababu nyingine ya kutofanikiwa kwa 
usuluhishi ni kwamba, baadhi ya Mawakili hupendelea 
zaidi usikilizwaji wa kawaida wa mashauri na mapambano 
ya kisheria mahakamani (adversarial litigation) kuliko 
usuluhishi.

(b)  Umuhimu wa Usuluhishi katika kutatua 
Migogoro ya Taasisi za Kidini

Mheshimiwa Rais, Usuluhishi, na kutokimbilia 
mahakamani; ni muhimu sana katika taasisi za dini. 
Viongozi wa dini wana mchango mkubwa katika kutatua 
migogoro ya waumini wao kwa njia ya usuluhishi. 
Migogoro mingi ya wananchi haifikishwi Mahakamani 
kwa sababu husuluhishwa na viongozi wa dini na 
madhehebu mbali mbali. Kwa bahati mbaya, ipo migogoro 
ndani ya taasisi za kidini, Makanisa, Misikiti, Mabaraza 
ya Wadhamini wa Taasisi za Kidini  ambazo huwasilishwa 
Mahakamani badala ya kutafutiwa suluhisho ndani 
ya taasisi za kidini husika. Migogoro hii inahusu mali, 
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uongozi, na hata uchaguzi ndani ya Taasisi husika.

Mheshimiwa Rais, Mahakama Kuu ya Tanzania 
imewahi kuelekeza kuwa taasisi za kidini hazistahili 
kupeleka migogoro ya ndani ya taasisi zao moja kwa moja 
mahakamani, bila kwanza kupitia katika vyombo mbadala 
vya utatuzi vilivyotajwa na Sheria ya Muunganisho wa 
Wadhamini Sura ya 318 (Trustees Incorporation Act, CAP 
318). Mahakama Kuu ilitamka hivyo katika KESI YA 
MADAI NAMBA 119 YA 2012 (CIVIL CASE NO 119 
2012) baina ya Wadai 19 na Kamati ya Muda ya Msikiti 
wa SUNNI MUSLIM JAMAAT DAR ES SALAAM. 
Wadai katika Shauri hili walikwenda Mahakama Kuu Dar 
es Salaam kujaribu kuzuia Kamati ya Muda ya Msikiti 
kufanya mkutano wa dharura ambao kimsingi hawa 
wadai walihofu kuwa huo mkutano ungegeuka kuwa wa 
uchaguzi wa viongozi. 

Mahakama Kuu ilitamka kuwa Sheria ya Muunganisho 
wa Wadhamini Sura ya 318 (Trustees Incorporation 
Act, CAP 318) imeweka mifumo imara ya utatuzi 
wa migogoro ndani ya taasisi za kidini mbadala wa 
kukimbilia Mahakamani kutatua migogoro kwa taratibu 
za kimahakama. Mahakama Kuu iliwaambia wadai kuwa 
hawakustahili kupeleka mgogoro wao bila kwanza kupitia 
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katika vyombo mbadala vya utatuzi vilivyotajwa na Sheria 
ya Muunganisho wa Wadhamini. 

Mahakama Kuu ilisema kuwa Kifungu cha 17 cha Sheria 
ya Muunganisho wa Wadhamini kinatambua ngazi za 
usuluhishi wa migogoro mbadala au kabla ya kukimbilia 
Mahakamani. Ngazi hizo ni Mabaraza na Jumuiya za 
Kidini zilizosajiliwa chini ya sheria hii. Jumuia hizi ambazo 
zinatakiwa kupewa nafasi ya kusuluhisha ni pamoja 
na—BARAZA KUU LA WAISLAMU TANZANIA 
(BAKWATA); BARAZA LA KIKRISTO TANZANIA 
(CCT); BARAZA LA MAASKOFU TANZANIA (TEC); 
SEVENTH DAY ADVENTIST (SDA); BARAZA LA 
PENTEKOSTE TANZANIA (PCT) na wengine wengi.

Mheshimiwa Rais, Mgogoro ukishindwa kutatuliwa na 
Baraza la kidini husika, utapelekwa kwa Ofisi ya Kabidhi 
Wasii Mkuu (Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini-
RITA) atakayeongozwa na Sheria ya Muunganisho wa 
Wadhamini kutatua huo mgogoro. Kazi za Mabaraza 
na Jumuiya za Kidini, na Kabidhi Wasii, ni kufanikisha 
usuluhishi na utatuzi wa migogoro mbali mbali, iwe 
kuhusu chaguzi, uongozi, miliki za ardhi na hata matumizi 
mabaya ya mali. Migogoro inapomfikia Kabidhi Wasii 
Mkuu, anaweza kutumia maafisa wake kufanya uchunguzi 
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na anaweza pia kumteua mtu mwingine yeyote afanye 
uchunguzi kwa niaba yake.

Katika KESI YA MADAI NAMBA 119 YA 2012, 
Mahakama Kuu Dar es Salaam ilisema kuwa huu utaratibu 
wa kuzitaka taasisi za kidini kutafuta usuluhishi kupitia 
vyombo vilivyotambuliwa na Sheria ya Muunganisho wa 
Wadhamini inalenga kulinda uhuru wa kuabudu ndani ya 
taasisi za kidini na kuzikinga taasisi za kidini zisiingiliwe na 
Taasisi za Dola ikiwemo Mahakama. Kwamba, mamlaka 
ya Dola yanabaki katika kulinda uhuru wa kuabudu, 
kulinda amani na usalama wa watu wote.

(c)  Kituo Jumuishi Temeke: Nafasi ya Usuluhishi 
Katika Mashauri ya Ndoa na Mirathi

Baada ya mwaka mmoja wa kusikiliza mashauri ya ndoa na 
mirathi katika Mahakama Kuu – Kituo Jumuishi Temeke 
uzoefu umeonyesha kuwa usuluhishi unahitajika na 
unaweza kufanyika kwa ufanisi katika mashauri ya ndoa 
na mirathi. Kwa sasa, Sheria (Tangazo la Serikali Namba 
196 la 1995) haliruhusu usuluhishi katika mashauri ya 
ndoa na mirathi.
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(i)-Usuluhishi Mashauri ya Ndoa

Katika mashauri ya ndoa, Kifungu cha 101 cha Sheria 
ya Ndoa [Sura ya 29] kinataka mgogoro wa ndoa wenye 
madai ya talaka upitie kwenye Baraza la Kata la Usuluhishi 
kabla ya shauri kufunguliwa mahakamani. Hili likifanyika 
hakuna tena nafasi hiyo baada ya kesi kufika mahakamani. 
Hata hivyo katika kituo Jumuishi Temeke wadaawa wa 
mashauri ya ndoa wamekuwa wakieleza kuwa hawana 
ubishi kwamba ndoa yao imevunjika, hairekebishiki na 
wangependa mahakama itamke hivyo kwa makubaliano 
yao bila kupokea ushahidi. Maombi haya hukataliwa 
kwani kifungu cha 107 cha Sheria ya Ndoa kinataka 
ushahidi utolewe kuthibitisha ndoa yao imevunjika, 
hairekebishiki.

Uzoefu katika Kituo Jumuishi-Temeke unaonyesha 
kwamba, wadaawa wangependa kufikia muafaka kwenye 
masuala ya talaka. Hii imethibitishwa na tathmini 
iliyofanyika mwezi Novemba, 2022 ilionyesha kuwa 
katika rufaa za ndoa zinazofunguliwa Mahakama Kuu, 
warufani wengi hawalalamikii kuvunjwa kwa ndoa zao bali 
mgawanyo wa mali. Takwimu zilionyesha kuwa asilimia 
73% ya rufaa zinahusu malalamiko juu mgawanyo wa 
machumo ya ndoa, 10% talaka na 17% mambo mengine 
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kama Matunzo na Uangalizi wa mtoto. Uzoefu pia 
umeonyesha kwamba kuna kesi katika rufaa wadaawa 
hufika na mapendekezo ya jinsi ambavyo wangependa 
mali zao zigawanywe na huandika makubaliano 
(settlement agreements) ili iwe amri ya mahakama. Kwa 
mujibu wa Taarifa ya Kituo Jumuishi-Temeke, Mazingira 
haya yanadhihirisha umuhimu wa kurekebisha sheria 
iruhusu usuluhishi kwenye masuala ya ndoa ikijumuisha 
jinsi ambavyo wanandoa wangependa mgawanyo wa 
machumo ya ndoa uwe.

(ii)-Usuluhishi Mashauri ya Mirathi

Katika mashauri ya mirathi yapo maeneo mawili ambayo 
hubishaniwa sana na ambayo huchangia mashauri 
kuchelewa kukamilika Mahakamani. Suala la nani 
ateuliwe kuwa msimamizi wa mirathi. Hii hutokea pale 
ambapo warithi hawaelewani au baadhi yao hawakubaliani 
na wosia wa marehemu. Eneo lingine linalobishaniwa ni 
namna ya kugawana mali husika.

Kwenye eneo la nani ateuliwe msimamizi, hali hii 
husababishwa na dhana potofu iliyojengeka kuwa 
msimamizi wa mirathi ndiye mwenye mamlaka ya mwisho 
kuhusu ugawaji wa mali hata pale ambapo uamuzi wake 
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hautendi haki. Hata hivyo kuna mazingira (kesi za namna 
hiyo zipo tele) ambayo pande zinazosigana zikielimishwa, 
huondoa mapingamizi na kukubali upande mwingine 
uteuliwe kusimamia mirathi na hatua hii huharakisha 
kukamilika kwa shauri la mirathi.

Kwenye eneo la kugawa mali, shida imegawanyika katika 
sehemu mbili. Kwanza kutoridhika kwa binadamu 
na pili, upendeleo wa wazi unaoweza kufanywa na 
msimamizi wa mirathi. Katika hali zote mbili usuluhishi 
unawezekana kama utawekewa utaratibu unaodhibitiwa 
na mahakama, kama vile, mahakama kuwa na uamuzi 
wa mwisho pale ambapo kuna upande ambao hauridhiki 
na kinachofanywa na msimamizi wa mirathi au nani awe 
msimamizi wa mirathi baada ya usuluhishi kushindikana.

(iii)-Athari kwa Wajane na Watoto kwa Kukosekana 
Usuluhishi 

Athari kadhaa kwa wajane na watoto pale usuluhishi 
unakosekana. Athari hizi ni pamoja na watoto kulelewa 
kwenye mazingira ya migogoro na chuki. Pili, 
kucheleweshwa kwa haki ambapo malipo ya huduma 
kama ada za shule, matibabu na matunzo kwa Watoto 
havitapatikana kwa wakati. Tatu, kuharibika kwa mali 
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za marehemu kwa kukosa uangalizi. Nne, kutumia 
gharama kubwa kuendesha kesi. Tano, wajane kushindwa 
kutunza familia walizoachiwa na wenza wao. Sita, chuki 
zinazosabibishwa na kuwepo kwa mshindi katika kesi 
katika familia moja ambapo katika usuluhishi kila mmoja 
anajiona ni mshindi.
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6. USULUHISHI NA UCHUMI

Mheshimiwa Rais, pamoja na jitihada za mahakama na 
wadau kuhakikisha mashauri yanayofikishwa mahakamani 
yanamalizika kwa wakati, ni dhahiri kuwa uendeshaji 
mashauri kwa njia ya kawaida hutumia muda mrefu na 
gharama ambazo zingeweza kuepukika endapo wahusika 
wangetumia njia mbadala za utatuzi wa migogoro yao. 
Pia, mashauri yanapoisha kwa njia ya usuluhishi, amani 
na undugu miongoni mwa wadaawa hudumishwa. Hii 
ni kutokana na kuwa wadaawa huamua mgogoro wao 
wenyewe badala ya jambo hilo kufanywa na hakimu au 
jaji. Uwepo wa amani ni chachu kubwa ya maendeleo ya 
kiuchumi ya mtu mmoja mmoja na taifa kwa ujumla.

Mheshimiwa Rais, kuchelewa kukamilika kwa mashauri 
kuna athari za kijamii na kiuchumi. Kijamii, shauri 
linapochukua muda mrefu hadi kukamilika hupunguza 
nguvu ya uamuzi kubadili tabia katika jamii na hupunguza 
imani ya wananchi kwa mfumo wa sheria na kimahakama. 
Kuchelewa kukamilika hutoa nafasi kwa wadaawa wasio 
waaminifu kuwarubuni mashahidi. 

Katika utendaji kazi wao, Majaji na Mahakimu 
wamekuwa wakipimwa na kutathminiwa kwa kuangalia 
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idadi ya mashauri yaliyosajiliwa, na yaliyomalizika. Kwa 
bahati mbaya baadhi ya Majaji, Mahakimu na Mawakili 
hawatafakari kwa kiasi gani shauri likichelewa lina athari 
za kijamii, kiuchumi na hata afya ya wadaawa. 

Katika Kesi ya Madai Namba 218 ya Mwaka 1979 baina 
ya MAYALA GWEZO dhidi ya KARIM TRANSPORT, 
Mdai Mayala Gwezo alimuandikia Msajili wa Mahakama 
Kuu Dar es Salaam kulalamika kuhusu athari alizopata 
kutokana ucheleweshwaji wa shauri lake la madai.

Athari ya kwanza, alidai, alishindwa kuendelea na biashara 
yake kwa sababu mtaji wake ndio ulikuwa unabishaniwa 
Mahakamani kwa kuwa hakuweza kuutumia kuendeleza 
biashara yake. Pili, Kwa kushindwa kuendelea na biashara 
yake, familia yake ikavurugika kwa sababu ya matatizo 
makubwa ya kiuchumi yaliyomkabili yeye na familia 
yake na aliona dalili za ndoa yake kuvunjika. Tatu, 
matatizo haya yote yalimsababishia vidonda vya tumbo 
na mara kwa mara alikuwa akipata kiwewe na kuonekana 
kuchanganyikiwa kama vile mgonjwa wa akili.
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7. WAJIBU WA WADAU KATIKA KUKUZA 
UTATUZI WA MIGOGORO KWA NJIA YA 
USULUHISHI KWA UCHUMI ENDELEVU

Mheshimiwa Rais, utafiti uliofanywa na Mahakama 
mwaka 2020 ulionesha changamoto kadhaa katika 
matumizi ya usuluhishi kama njia ya utatuzi wa migogoro. 
Changamoto hizo ni pamoja na baadhi ya mawakili 
kutochukulia kwa umakini zoezi la usuluhishi, dhana ya 
usuluhishi kutoeleweka vizuri miongoni mwa maafisa 
wa mahakama, wadaawa na mawakili; kutokuwepo kwa 
ujuzi wa kutosha miongoni mwa wasuluhishi, wadaawa 
kupendelea zaidi hukumu na tuzo za mahakama kuliko 
usuluhishi. Pia ni dhahiri kuwa wapo baadhi ya mawakili 
wenye mtazamo hasi dhidi ya usuluhishi kwa madai kuwa 
usuluhishi hupunguza kipato chao. Hawa wanaamini 
kuwa mgogoro unapochukua muda mrefu mahakamani 
huwapa faida zaidi kwakuwa wateja hulipa ada zaidi, 
gharama za kuhudhuria mahakamani, gharama za usafiri, 
posho za kujikimu na kuna baadhi ya mawakili huwatoza 
wateja wao kwa masaa wanayokaa mahakamani.

Mahakama tumejipanga kuongeza mafunzo kwa maafisa 
wa Mahakama na wananchi juu ya usuluhishi, kuendelea 
kuboresha Kanuni za usuluhishi na tumeufanyia mapitio 
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mwongozo wa mafunzo ya usuluhishi kwa maafisa wa 
Mahakama (Mediation Training Manual for Judicial 
Officers) ili kuendana na mabadiliko ya sheria.

Nichukue fursa hii kuwakumbusha mawakili wa 
kujitegemea kuwashauri wateja wao faida za usuluhishi 
na kutowalazimisha wateja wao kutumia njia ya kawaida 
ya usikilizaji wa mashauri hata pale ambapo wako tayari 
kusuluhishwa. Dhana kuwa wakitumia usuluhishi mapato 
yao yatapungua haibebi maslahi mapana ya nchi wala ya 
wateja wao.

Mheshimiwa Rais, nawapongeza, Chama cha Mawakili 
Tanganyika kwa kutambua umuhimu wa utatuzi wa 
migogoro nje ya mahakama na hivyo kuanzisha Kituo 
cha Kimataifa cha Uamuzi (Tanzania International 
Arbitration Centre) mnamo mwaka 2019. Kituo hiki 
kina mchango mkubwa katika kusaidia kujenga imani ya 
wawekezaji katika mfumo wetu wa utoaji haki kutokana 
na kusaidia kutatua migogoro ya kitaifa na kimataifa nje 
ya mahakama kwa haraka na kwa gharama nafuu.
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8. MIFUMO YA KUONGEZA UFANISI KATIKA 
UTOAJI WA HUDUMA ZA MAHAKAMA

(a)- MFUMO WA KUNUKUU NA KUTAFSIRI 
MIENENDO NA HUKUMU ZA MAHAKAMA 
(transcription na translation software)

Mheshimiwa Rais, Baada ya Uwekezaji Mkubwa 
uliofanywa na Serikali katika Miundombinu ya 
TEHAMA, Mahakama pia imeendelea kuunganishwa na 
Miundombinu ya TEHAMA na kuongeza matumizi ya 
TEHAMA katika utoaji haki. Tumeonyesha pia, wakati 
umefika wa Usuluhishi wa Migogoro kufanyika kwa 
Mtandao.

Mheshimiwa Rais, Kukamilisha safari ya Mahakama 
inayotoa huduma zake nyingi kwa njia ya Mtandao, 
tumekamilisha ujenzi wa MFUMO WA KUNUKUU 
NA KUTAFSIRI MIENENDO NA HUKUMU ZA 
MAHAKAMA (transcription na translation software). 
Mahakama ya Tanzania imekuwa ikitafuta software 
inayotumia Artificial Intelligence kutafsiri mienendo ya 
mashauri na hukumu za mahakama kutoka kiingereza 
Kwenda Kiswahili, na kutoka Kiswahili Kwenda 
Kiingereza. Tuligundua kuwa Mahakama ya Juu ya India 
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tayari ilikuwa inatumia software hii kutafsiri lugha kubwa 
tisa za India. Tulibaini kuwa, India walipata ujuzi huo 
kutoka Italia, nchi yenye utaalamu na uzoefu mkubwa wa 
kutengeneza program/softaware za kutafsiri na kuweka 
sauti katika maandishi (translation and transcription). 
Wataalamu wa Mahakama ya Tanzania, Mahkama Kuu 
Zanzibar, wakishirikiana na wale wa eGA; walikwenda 
Italia kutafuta na kufanikiwa kutengeza mfumo  na 
kuufundisha lugha ya Kiswahili kwa lafudhi na sauti 
mbali mbali za Kitanzania. 

Mheshimiwa Rais, Mfumo huu umejengwa kwa pamoja 
kati ya Mahakama ya Tanzania na mkandarasi Almawave 
S.P.A wa Italia kwa kutumia fedha za ndani. Utakapoanza 
kutumika, mfumo huu utawaondolea majaji na 
mahakimu jukumu zito la kunukuu na kutafsiri mienendo 
ya mashauri na hivyo kuongeza kasi ya usikilizwaji wa 
mashauri, uwazi na kuimarisha imani ya wananchi katika 
mahakama. Tanzania pia itapata mrahaba wa asilimia 20 
kwa mauzo yoyote ya mfumo huu kwa mtu mwingine.
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(b)- MFUMO MPYA WA USIMAMIZI 
WA MASHAURI (ADANCED CASE 
MANAGEMENT SYSTEM)

Mheshimiwa Rais, Mahakama pia katika mwaka 2022 
imekamilisha ujenzi wa mfumo mpya wa usimamizi 
wa mashauri (Adanced Case Management System) 
na tumendelea na mpango wa ununuzi wa compyuta 
mpakato (laptop) kwa ajili ya Mahakimu na Majaji wapya 
wote.

(c)- MTAALA WA MAFUNZO YA AWALI YA 
WATUMISHI WOTE WA MAHAKAMA 
KUWAPA UWEZO WA KUTOA HUDUMA 
KIDIJITALI (BASIC DIGITAL SKILLS 
CURRICULUM FOR JUDICIARY STAFF)

Mheshimiwa Rais, Kusoma, Kuandika na kuhesabu 
(K-Tatu) hazitoshi katika karne ya 21 ambayo huduma 
za kimahakama zinahamia katika Mahakama-Mtandao 
(Mahakama ya Kidijitali). “K” ya nne, KUDIJITALI, ni 
muhimu kwa kila mtumishi wa Mahakama ya Tanzania. 
Ili safari ya kuelekea Mahakama-Mtandao au Mahakama 
ya Kidijitali ifanikiwe na iwe endelevu, watumishi wote wa 
Mahakama wanahitaji programu ya mafunzo ili wapate 
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kile kinachoitwa, BASIC DIGITAL SKILLS (ujuzi wa 
awali wa kufanya kazi na kutoa huduma katika mazingira 
ya kidijitali). Kikosi Kazi cha Mahakama kimekamilisha 
Rasimu ya Mtaala wa kuendeshea mafunzo endelevu 
kwa watumishi wote wa Mahakama (BASIC DIGITAL 
SKILLS CURRICULUM FOR JUDICIARY STAFF). 
Baada ya kujadiliwa na kupitishwa, Mtaala huu utaanza 
kutumika.
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9. SERIKALI ILIVYOIWEZESHA MAHAKAMA 
MWAKA 2022

Mheshimiwa Rais, nitakuwa mchoyo wa fadhila 
kama nitashindwa kutambua uwezeshwaji mkubwa wa 
Mahakama uliofanywa na Serikali yako Mwaka 2022.

Mheshimiwa Rais, kwa mwaka 2022, uliendelea 
kuiongezea nguvu kazi Mahakama kwa kuteua Majaji 22 
wa Mahakama Kuu. Uteuzi ulioufanya tarehe 6 Agosti 
2022 uliongeza idadi ya Majaji wa Mahakama Kuu kutoka 
78 hadi 100 na hivyo kupunguza mzigo wa mashauri 
kwa Mahakama Kuu kutoka mashauri 340 hadi 265 kwa 
wakati huo. Kutokana na ongezeko hili, kasi ya kumaliza 
mashauri kwa Mahakama Kuu imeongezeka kwa asilimia 
1 kutoka asilimia 112 kwa mwaka 2021 hadi asilimia 
113 kwa mwaka 2022. Hata hivyo kati ya Agosti 2022 
hadi leo Majaji mawili wa Mahakama Kuu wamestaafu 
na mmoja kuaga dunia, hivyo kupunguza tena idadi ya 
majaji kutoka 100 hadi 97.

Mheshimiwa Rais, kwa mwaka 2022, watumishi 292 
wapya waliajiriwa wakiwemo Mahakimu Wakazi 48. 
Ongezeko la idadi ya watumishi limesaidia pia Mahakama 
kutimiza mpango wake wa kusogeza huduma za mahakama 
karibu na wananchi kwa kuanzishwa kwa huduma ya 
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Mahakama Kuu katika Mkoa wa Manyara na huduma 
za mahakama katika wilaya 12 kufuatia kukamilika kwa 
mradi wa majengo ya Mahakama za Wilaya.

Mheshimiwa Rais, uwezeshaji mkubwa ulifanyika 
katika miundombinu ya majengo. Katika kipindi cha 
mwaka jana 2022 Mahakama ya Tanzania imefanikiwa 
kukamilisha ujenzi wa majengo mapya 32 yakijumuisha 
majengo 24 ya Mahakama za Wilaya na 05 ya Mahakama 
za Mwanzo. Aidha majengo mengine 03 ya Mahakama 
yamefanyiwa ukarabati mkubwa.

Mheshimiwa Rais, ili kuendelea kusogeza huduma 
za Mahakama karibu na wananchi, kupitia mradi wa 
maboresho 2020/21- 2024/25 Mahakama inatarajia 
kufikisha huduma ya Mahakama Kuu katika mikoa 
nane isiyo na huduma hiyo ambayo ni Singida, Pwani, 
Songwe, Katavi, Geita, Njombe, Simiyu na Lindi. Aidha 
Mahakama inatarajia kujenga Mahakama za Mwanzo 60 
na vituo jumuishi vya utoaji haki 10 kikiwemo kituo 
kimoja kitakachojengwa huko Pemba.

Kupitia fedha za ndani Mahakama imepanga kujenga 
jumla ya majengo 24 ambapo kati ya hayo, majengo 14 
ni ya Mahakama za Wilaya na 10 ni ya Mahakama za 
mwanzo.
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Kipekee nikushukuru sana wewe Mhe. Rais pamoja na 
serikali yote unayoiongoza mwishoni mwa Februari 
2022, kwa kuridhia na kufanikisha Serikali kuingia katika 
makubaliano na Benki ya Dunia ya kuongeza fedha na 
muda wa utekelezaji wa mradi huu wa maboresho. 
Kukamilika kwa majengo hayo kutaongeza pia mahitaji 
ya watumishi. Ni matumaini yangu kwamba Serikali 
itaendelea kuiwezesha Mahakama kwa kutoa vibali vya 
ajira ili kusaidia wananchi kupata huduma za Mahakama 
karibu na maeneo yao, kwa gharama nafuu na kwa wakati.

Mheshimiwa Rais, mwaka 2022 Mahakama imeendelea 
na ujenzi wa jengo la Makao Makuu ya Mahakama-
Dodoma. Hadi sasa ujenzi huu umekamilika kwa asilimia 
80 na unategemewa kukamilika kabisa ifikapo 30 Machi, 
2023. Katika kutimiza lengo la Mahakama kuhamia 
Dodoma baadhi ya watumishi wa Makao Makuu ya 
Mahakama wameshahamia Jijini Dodoma na wanaendela 
na shughuli zao za kila siku katika jengo letu jipya la Makao 
Makuu huku ujenzi ukiendelea katika maeneo machache 
yaliyobaki. Awamu ya kwanza ya watumishi 31 wako 
Dodoma tangu 27 Desemba, 2022. Kufikia mwishoni 
mwa mwaka huu wa fedha yaani Juni, 2023, watumishi 
wote manaopaswa kuhamia makao makuu ya mhimili wa 
Mahakama watakuwa wamehamia Dodoma. Niendelee 
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kuishukuru sana Serikali kupitia Hazina kwa kuhakikisha 
kwamba fedha za ujenzi zinatolewa kila zinapoombwa.

Mheshimiwa Rais, Mahakama pia inaendelea na mradi 
wa ujenzi wa nyumba za majaji wa Mahakama ya Rufani 
na Mahakama Kuu hapa Dodoma wenye thamani ya 
shilingi 42,785,988,380.87 na ujenzi unategemea 
kukamilika ifikapo tarehe 19 Mei, 2023. Haikuwa kazi 
nyepesi kutekeleza miradi hii mikubwa ya ujenzi wa 
jengo la Makao Makuu ya Mahakama pamoja nyumba 
za majaji kwa wakati mmoja na kwa kupitia fedha za 
ndani. Nichukue tena fursa hii kuipongeza Serikali yako 
kwa kuhakikisha fedha kwa ajili ya miradi hii mikubwa 
zinapatikana.

MWISHO:

Mheshimiwa Rais, napenda kumalizia kwa kukushukuru 
kipekee wewe kwa kukubali kuwa mgeni rasmi katika 
SIKU YA SHERIA NCHINI kwa mwaka huu wa 2023. 
Kwa heshima na taadhima naomba sasa nikukaribishe 
utupatie nasaha zako za SIKU YA SHERIA NCHINI 
kwa mwaka 2023.

KARIBU SANA MHE. RAIS
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