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SHUKRANI

Kamati ya Msaada wa Sheria ya Chama Cha Wanasheria Tanzania 
Bara inatoa shukrani za pekee kwa wadau mbalimbali kutoka 
mashirika ya kutoa msaada wa kisheria kwa ushauri wao maridhawa 
katika kuandaa kijarida hiki cha Ushawishi

Pili, Shukrani ziende kwa Taasisi ya Legal Service Facility (LSF) kwa 
ufadhili na ushauri wa kipekee katika kuandaa kijarida hiki. 

Pia Kamati inatoa shukrani za dhati kwa Baraza la Uongozi la Chama 
cha Wanasheria chini ya Rais Charles Rwechungura na Sekretariat ya 
Chama chini ya Kaleb Gamaya kwa rasilimali na ushirikiano waliotoa 
katika kukamilisha kazi hii muhimu kwa taifa letu inayolenga kukuza 
uelewa wa sheria miongoni mwa wananchi. 
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Utangulizi

Kijitabu hiki kina lengo la kujenga uwezo kufahamu dhana ya 
ushawishi na mbinu za ushawishi. Baada ya kumalizika kitabu hiki 
msomaji atakuwa amefahamu Maana ya ushawishi, hatua muhimu 
katika shughuli ya ushawishi, faida za ushawishi  na mbinu za kufanya 
ushawishi.

Kwa kawaida tunahitaji kufanya ushawishi ili tuweze kupata msimamo 
au misimamo inayotufaidisha sisi kama sisi au inayofaidisha kikundi 
kama kikundi au inayofaidisha jamii kulingana na kile tunachoona, 
au jamii inachokiona kuwa kiko sahihi na kinaweza kuwapa haki.

Tunahitaji kufanya ushawishi ili kubadilisha uwepo wa sheria, 
kanuni, sera, mila na desturi na au taratibu mbalimbali zilizopo 
na ambazo katika; maono yetu, zinakinzana na; msimamo wa haki 
za binadamu;sheria za kimataifa; msimamo wa sheria na taratibu 
mbalimbali za kimataifa;Katiba yetu;sheria, sera, kanuni na taratibu;  
na kwamba kuwepo kwake kutaendelea kuhatarisha masilahi yetu, 
kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni.

Maana ya Ushawishi

Ushawishi ni juhudi zinazofanywa na mtu au kikundi maalumu 
mbele ya mtu yeyote au chombo chochote cha maamuzi kwa ajili ya 
kutoa ufumbuzi au suluhisho juu ya shida au tatizo au kubadilisha 
msimamo, shida au wazo fulani lililopo kuelekea kwenye suluhisho, 
msimamo au wazo jingine linalotolewa na mshawishi au kikundi 
cha ushawishi. Kwa maana nyingine, Ushawishi ni uwakilishi wa 
msimamo wa wazo fulani kwa watoa maamuzi, kama vile mahakimu 
na majaji, viongozi wa ngazi za juu na wanasiasa, ili waweze kufanya 
mabadiliko kama inavyopendekezwa na mshawishi. 

Kwa mfano, wakili anapokuwa akimwakilisha mteja wake mahakamani 
au kwenye mabaraza yeyote yaliyopo kisheria, hufanya juhudi za 
ushawishi, kwa kutumia mbinu mbalimbali, kuiambia mahakama 
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au baraza msimamo au tafsiri ya sheria, sera au taratibu zilivyo, ili 
mahakama au baraza liweze kutoa maamuzi au ufumbuzi au haki, 
kulingana na tafsiri anayoipendekeza. 

Hali kadhalika, mbunge anapojadili jambo lolote bungeni na kutoa 
hoja yeyote anayoihitaji yeye kama yeye au inayohitajika jimboni 
kwake au inayohitajika kwenye jimbo lake, hutoa mapendekezo 
mbalimbali ili viongozi wa serikali waweze kufanya mabadiliko 
kulingana na hoja yake.

Ushawishi hufanywa mbele ya mtu yeyote au chombo chochote cha 
maamuzi na mtu yeyote au kikundi chochote kisichokuwa na uwezo 
wa kutoa maamuzi ya mabadiliko ya moja kwa moja au suluhisho 
katika jamii au katika chombo chochote cha maamuzi juu ya jambo 
fulani linaloleta tatizo au matatizo dhidi ya mtu, kikundi au jamii.

Hatua Muhimu Katika Ushawishi

Kuna hatua tano au sita hivi muhimu za kufuata katika shughuli 
nzima ya ushawishi ili kuhakikisha ufanisi wa kazi ya ushawishi 
inaenda sawa sawa. Hatua hizo ni kama ifuatavyo;

a) Tambua Jambo au Mambo yanayohitaji mabadiliko
b) Fanya Utafi ti Yakinifu ili Kujua Chanzo
c) Kupanga Mipango/mbinu za Ushawishi
d) Kufanya Utekelezaji wa Mipango
e) Uangalizi au Usimamizi
f ) Tathmini Matokea ya Ushawishi.

i)  Tambua Jambo au Mambo Yanayohitaji 
Mabadiliko.

Kabla ya kufanya ushawishi, ni vyema kuanza kazi ya ushawishi kwa 
kutambua au kufahamu jambo au mambo yanayohitaji kufanyiwa 
mabadiliko katika jamii. Katika hatua hii, jaribu kila uwezalo kutoa 
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tafsiri inayofaa na kuonesha namna gani inagusa hali ya maisha ya 
kikundi fulani unachokilenga. Tafsiri ya tatizo ni vizuri itokane na 
hali ya mazingira yaliyopo na ni kwa namna gani wadau mbalimbali 
wanalichukulia tatizo hilo.

Mfano. No.1 
Tatizo la rushwa katika jamii yetu.

Tafsiri; 
Ø Kwa kutafsiri ; rushwa ni hongo au fedha inayotolewa kwa 

mtoa huduma ili afanye upendeleo, afanye maamuzi au 
akupatie huduma unayohitaji.

Maelezo ya Tatizo
Ø Tatizo kubwa la rushwa katika jamii yetu ni kwamba mtu 

asipokuwa na kitu chochote cha kutoa kwa watoa huduma 
kama vile madaktari au wauguzi wakati wa kujifungua 
kina mama, au polisi wakati mtu anahitaji dhamana au 
mahakamani wakati mtu anahitaji nakala ya hukumu, basi 
si rahisi kupata huduma. Matokeo yake sasa, kama hautatoa 
kitu chochote kama una mgonjwa anaweza kufariki bila 
huduma. Na kama unahitaji dhamana basi unaweza kujikuta 
unapelekwa mahabusu wakati dhamana ni haki yako kabisa.

Mfano no. 2
Tatizo la kutokujua kusoma na utoro mashuleni

Tafsiri; 
Ø Kutokujua kusoma ni ile hali ya kutotambua maandishi 

ya aina yeyote ambayo huwakilisha mawazo yetu.  Utoro 
mashuleni ni hali ya watoto walioandikishwa kusoma ama 
kutoenda shuleni kabisa au kuenda na baadaye kushindwa 
kumaliza vipindi vya masomo kama vilivyopangwa. 

Maelezo ya Tatizo
Ø Kutokujua kusoma na kuandika ni tatizo katika jamii yetu 
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kwani mara kadhaa hutokea watu kusainishwa nyaraka za 
kuuziana mashamba au kupangisha nyumba zao. Masharti 
yanayoandikwa kwenye mikataba na upande wa pili wanakuwa 
hawajui na matokeo yake nyakati nyingi wanaingia kwenye 
makubaliano ambayo hunyang’anya haki zao. 

Ø Kwa upande mwingine, utoro ni sababu watoto 
walioandikishwa mashuleni hawaendi shule au wanaenda na 
kutoroka, hali ambayo inawafanya wasimalize masomo yao 
waliyopangiwa kuyasoma katika kipindi hicho. Matokeo 
yake wanafunzi humaliza shule wakiwa hawajui kusoma na 
kuandika, au hawana maarifa ya kutosha katika kujikwamua 
na maisha yao; na mbaya zaidi, wanakuwa hawajafuta ujinga 
katika maisha yao.   

Hatua hii ya utambuzi mara nyingi hufanikishwa kwa, ama kuwepo 
katika jamii au kupata taarifa juu ya kuwepo kwa tatizo katika jamii 
na wanajamii. 

ii) Fanya Utafi ti Yakinifu

Kufanya utafi ti ni hatua ya pili muhimu katika mtiririko wa kazi 
za ushawishi. Hii ni kwa sababu uatafi ti utakupatia majibu kutoka 
kwa wahusika juu ya chanzo cha tatizo, sababu zinazofanya tatizo 
kukua, matokeo ya tatizo lenyewe, pamoja na namna jamii inavyoona 
upatikanaji wa ufumbuzi.  Kadhalika, utafi ti utakuwezesha kuongea 
kwa kujiamini ukitoa takwimu na mifano halisi kuhusu tatizo au 
matatizo yaliyopo katika jamii. 

Hata kama jambo au tatizo limekwishafanyiwa utafi ti wa kutosha, 
basi katika hatua hii inatosha kufanya kazi ya kukusanya taarifa 
mbalimbali za utafi ti na kisha kuzifanyia uchambuzi yakinifu ili kujua 
chanzo, sababu, matokeo na mapendekezo mbalimbali yaliyofanywa 
katika kutafuta ufumbuzi wa tatizo au matatizo husika.
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Kwa hiyo, katika kufanya utafi ti, utakuwa na uwezo wa kufahamu 
mambo kadhaa yatakayokusaidia katika shughuli nzima ya ushawishi. 
Mambo hayo ni pamoja na muundo wa vyombo vya kufanyia 
mabadiliko, hali ya watu na demokrasia, ushiriki wa watu katika 
maamuzi na namna ya kufanya ushawishi.
Ø Fahamu chanzo cha tatizo au jambo.
Ø Kufahamu au chunguza hali halisi ilivyo. 
Ø Kuchunguza matatizo yanayohitaji ufumbuzi
Ø Kufanya uchambuzi yakinifu ukiwa na lengo la kuweka 

vipaumbele kwa kila hoja unayoona inahitaji mabadiliko. 
Ø Tafuta au onesha uhusiano wa tatizo na katiba, sera, sheria, 

kanuni au taratibu zilizopo,
Ø Tafuta au toa mapendekezo ya ufumbuzi,  
Ø Fanya tathmini ya uwezo (kimaarifa, kifedha, kiutendaji, 

vitendea kazi, kimahusiano na mambo mengine yote 
utakayoona yanafaa katika hatua hii, na

Ø Fahamu muundo wa serikali na ngazi zake za maamuzi, hali na 
maoni ya jamii, wanasiasa, na vyombo vingine vya dola juu ya 
jambo linalohitaji mabadiliko

Hebu tuendelee na mifano yetu ili tuone umuhimu wa hatua hii.

Mfano no. 3. Tatizo la rushwa katika jamii.

Kama tulivyoainisha hapo juu, hatua hii ya utafi ti, itakusaidia 
kutambua chanzo, sababu, matokeo, kwa upana, na namna ya kupata 
ufumbuzi kama ifuatavyo;

Ø Utafi ti utakusaidia kujua chanzo cha rushwa kuwa ni; 
ü Kukithiri kwa umasikini katika jamii,
ü Ubinafsi na watu wenye nafasi kujipendelea wenyewe,
ü Mashindano ya utajiri miongoni mwa wenye nafasi,
ü Kukosekana kwa uwazi,
ü Uroho wa madaraka,
ü Viongozi na watu kujilimbikizia madaraka,
ü Kukosekana kwa sheria na kanuni madhubuti za 
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kuadhibu wahalifu,
ü Kuvunjika kwa maadaili ya jamii, na
ü Tabia ya kuhujumu mifumo ya utawala.

Ø Utafi ti utakusaidia kujua matokeo ya rushwa kuwa ni kama 
ifuatavyo;
ü Kuongezeka kwa umasikini na tabaka la wasiokuwa 

nacho kutengwa na kunyimwa huduma muhimu katika 
jamii,

ü Jamii kukosa imani ya mfumo mzima wa utawala kwa 
sababu ya kukua kwa tofauti za kimaisha,

ü Kudhoofi ka kwa mfumo wa huduma za jamii,
ü Kuvunjika kwa maadili ya jamii
ü Kukua kwa tabaka la wasiokuwa nacho,
ü  Matumizi makubwa kuelekezwa kwa huduma za 

viongozi wa ngazi za juu, na
ü Taifa kubaki tegemezi kutokana na kushindwa kuzalisha 

au kuweka akiba baada ya uzalishaji.

Ø Utafi ti utakusaidia kupata mbinu au namna ya kupata ufumbuzi 
wa tatizo kama ifuatavyo; 
ü Ili kumaliza rushwa lazima uwazi na uwajibikaji 

uongezeke,
ü Kuhakikisha kuwa jamii inashiriki katika utoaji wa 

maamuzi katika ngazi zote,
ü Kutoa elimu katika ngazi zote kuanzia mtu na mtu, 

familia na familia na kisha jamii nzima ili kila mtu ajue 
haki na wajibu wake katika jamii,

ü Kuweka au kutoa adhabu kali kwa wale wote watakao 
patikana na kosa la rushwa,

ü Kuwa na uelewa na uwajibikaji wa kisiasa na kiutendaji,
ü Kuongeza au kukuza ushiriki wa vyombo vya habari ili 

kutoa habari au taarifa katika jambo lolote linalohusu 
jamii kutokea, na
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ü Kuhakikisha vyama vya kiraia na kijamii vinashiriki, 
kikamilifu, katika utawala na ushawishi wa mabadiliko.

  Baada ya kufanya utafi ti na kupata taarifa kama inavyoonekana 
katika mifano hapo juu, hatua inayofuata ni kupanga mipango 
ya kufanya ushawishi ili mapendekezo yako ya ufumbuzi 
uliyoyaona au kuyapata katika utafi ti uweze kuyafanyia 
ushawishi kwa lengo la kupata mabadiliko unayokusudia. 

iii)  Panga Mipango ya Ushawishi/Mbinu za 
Ushawishi

Kuna msemo usemao, kushindwa kupanga ni kupanga kushindwa. 
Maana yake ni kwamba, ukishindwa kufanya mipango hapo awali 
basi ni wazi kwamba unapanga kushindwa kutekeleza malengo.

Hivyo, katika hatua hii ya ushawishi, kazi kubwa unayohitajika 
kuifanya ni mipango na uundwaji wa mbinu za ushawishi. Kazi 
hii kwa kiasi kikubwa, hufanywa ndani na huhusisha vyombo vya 
ndani katika kutengeneza maandalizi ya ushawishi. Kwa hiyo, katika 
kuhakikisha hatua hii ya mipango inakamilika, kuna hatua kadhaa 
muhimu za kufanya na kuzingatia ili kufanikisha mipango thabiti ya 
ushawishi. Kwa kifupi, hatua zifuatazo zinafaa kufuatwa ili kupata 
matokeo mazuri ya ushawishi;

a) Kujitathmini au Kujitambua 
Kuna hatua kadhaa za kujitathmini au kujiangalia kwanza 
kabla ya kuingia kwenye shughuli za ushawishi. Hatua hii 
ni muhimu kwa sababu kabla hatujaingia kwenye shughuli 
ya ushawishi ni lazima tutambue uwezo na udhaifu wa kila 
mmoja wetu, uwezo wa sisi kama kikundi au sisi kama shirika; 
na kutambua tunaonekanaje mbele za watu wengine kuhusu 
uwezo watu. Vile vile, ni vyema kutambua tunataka tupate kitu 
gani katika shughuli ya ushawishi. Hebu tuangalie kwa makini 
kidogo hatua moja baada ya nyingine;
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i) Fanya Utambuzi Binafsi  
Tunafanya utambuzi binafsi kwa sababu tunahitaji kubadilisha 
mambo kadhaa katika jamii ili yaweze kukidhi mahitaji yetu 
binafsi kwa sababu, pamoja na ubinafsi wa kila mmoja wetu, 
sisi ni sehemu ya jamii na hivyo tunaathirika na hali ilivyo. 
Hivyo ni vyema kujitambua ili tuone uwezo na udhaifu wetu 
katika kufanya shughuli za ushawishi.

ii) Fanya Utambuzi wa Kikundi au Shirika
Kwa vile tunafanya ushawishi kama kikundi au kama shirika, 
basi ni vyema tufanye tathmini ya kujua malengo yetu makuu 
katika shirika ili kujua njozi zetu, lengo letu kuu na mwelekeo 
halisi wa kile ambacho tunataka kukikamilisha au kukifi kia 
kama kikundi. Kwa mfano, tukiwa ni shirika linalopinga ndoa 
za utotoni, ni vyema tutambue malengo yetu mahususi ili tuwe 
na mwelekeo wa pamoja katika kuhakikisha tunatokomeza 
ndoa za utotoni na hivyo kukamilisha njozi ya shirika. Kwa 
maana nyingine, tunafanya utambuzi wetu kama kikundi au 
shirika ili kuona kama kile tunachotaka kukifanya kinaendana 
na malengo yetu. 

iii) Fahamu Mwelekeo wa Kikundi au Shirika
Baada ya kufanya utambuzi wa binafsi na kikundi ni vyema pia 
katika hatua inayofuata kufanya utambuzi wa mwelekeo wetu. 
Yaani ni vyema kujua au kuchagua kutoka kwenye utafi ti wetu 
kuwa ni tatizo gani tunataka kulitatua na tunataka matokeo ya 
aina gani.   

iv) Tambua Mwonekano wako nje
Ni vyema katika hatua hii ya awali kufanya tathmini ya 
mwonekano wa kikundi chako au shirika lako nje ya shirika. 
Fanya tathmini kujua mashirika mengine au vikundi vingine 
vinalionaje shirika lako na tatizo unalotaka kulitatua. Kadhalika, 
katika hatua hii, ni vyema kujua mashirika, makundi au 
vyombo vya dola ambavyo vinaweza, kwa namna nyingine, 
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kutoa upinzani wakati unafanya utafi ti. Unaweza kufanya kazi 
hii kwa kutumia njia ya maswali au mahojiano ya moja kwa 
moja.

b) Panga Mipango ya Muda Mfupi na Muda Mrefu  
Hii ikiwa ni pamoja na kupanga shughuli mbalimbali zitakazofanikisha 
mbinu zako katika ushawishi pamoja na vyombo utakavyovitumia 
katika ushawishi. Zifuatazo ni baadhi yake; 
Ø Tengeneza ajenda za muda mfupi na muda mrefu za ushawishi;
Ø Tambua wadau watakaokusaidia katika ushawishi na wale 

ambao watakupinga katika shughuli ya ushawishi. Katika 
sehemu hii unapaswa kujua ni yupi atakusaidia kimawazo, 
kifedha, kimipango, nk; na ni yupi atakupinga ili uandae 
mbinu za kumaliza au kudhoofi sha upinzani.

Ø Tengeneza malengo ya muda mfupi na mrefu yanayoweza 
kupimika;

Ø Utengenezaji wa njia za (ushawishi, jinsi ya kushawishi, ujumbe 
wa kushawishi, na vifaa vitakavyotumika katika ushawishi);

Ø Unda mpango kazi kwa ajili ya ushawishi (action plan)
Ø Panga namna ya kukagua na kupima mafanikio.

c) Weka Malengo Yako kwa Kufanya Maamuzi, 
Tafsiri na utoe maelezo yakinifu ya kila lengo katika hali ambayo 
watu watatambua na watakuunga mkono katika juhudi zako za 
ushawishi.  Hatua hii ni muhimu pale unapohitaji kuungwa mkono 
katika shughuli yako ya ushawishi.

Mfano. 4 Kuweka Malengo
Timu ya mpira wa miguu (a) lengo lake kuu ni kupata ubingwa 
na kuwa timu bora dhidi ya timu zote zinazoshiriki katika 
mashindano mwisho wa mashindano.  Ili kupata ubingwa timu 
hiyo inabidi ijiwekee (b) malengo mahususi ya kucheza vizuri, 
kucheza kwa nidhamu na kushinda kila shindano linalochezwa 
na wapinzani wake. Na ili ishinde kila shindano linalochezwa 
na wapinzani wake, inabidi ijiwekee (c) malengo ya kila wakati 
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inapokuwa mchezoni kupata goli au magoli.
Kama tunavyoona katika mfano wetu hapo juu, (a) ni lengo 
kuu;( b) ni malengo mahususi na (c) malengo madogo madogo 
pamoja na kazi za kufanya.

d) Tambua Njia au Vyombo Utakavyotumia 

Kutambua njia utakayotumia katika ushawishi ni pamoja na namna 
utakavyowasilisha ujumbe wa ushawishi. Mfano, ushawishi kwa njia 
ya; mahakama, migomo, vyombo vya habari, machapisho, elimu 
kwa umma au kuhamasisha wananchi ili wakuunge mkono katika 
ushawishi, na au utatumia njia ya majadiliano.

e) Weka Mikakati ya Ushawishi katika Kila Hoja 

Kwa kawaida kila hoja ina tofautiana na hoja nyingine, ijapokuwa 
zote zinaweza zikawa zinaleta matokeo yanayofanana. Kwa hali hiyo, 
katika utayarishaji wa shughuli ya ushawishi, ni vyema kila hoja 
ikawa na mkakati wake. Kuna baadhi ya hoja zitahitaji maandamano 
na zingine zitahitaji mazungumzo ya mezani. Hivyo zile zinazohitaji 
mazungumzo ya mezani ni vyema kupata wazungumzaji wazuri wenye 
mvuto wa hoja na wenye kuzuia hisia zao binafsi. Kadharika, hoja 
ya maandamano ni vyema kupata wazungumzaji, watayarishaji wa 
ujumbe mfupi mfupi, wahamasishaji wa maandamano na waangalizi 
wa usalama.

f )  Ainisha na Fahamu Watoa Maamuzi na Wadau Kwenye 
Tatizo 

Kila ufanyapo ushawishi, ni vyema kujua na kuainisha ni nani katika 
ngazi fulani anaweza kutoa maamuzi fulani au nani katika ngazi fulani 
atakusaidia kupata nini. Hii itakusaidia kuelekeza hoja za ushawishi 
katika ngazi inayostahili na kubakiza nguvu zingine katika hatua 
nyingine ya ushawishi. Wakati mwingine, kuna maamuzi kadhaa 
huhitaji yaanzie katika ngazi Fulani, ama ya chini au ya juu. Kwa hiyo 
kutokujua wahusika kunaweza kuharibu shughuli nzima ya ushawishi 
kwa kukosa mwelekeo yakinifu.  



Ushawishi   |  11

Kwa marejeo zaidi angalia chati ifuatayo hapa chini;
Wahusika/Wadau Matokeo na nini Kinaweza Kuchangiwa 

kwenye Ushawishi
1.  vyombo vya dola
Kitaifa;
ü  serikali, wizara na 

vyombo vyake
ü bunge
ü mahakama
ü polisi na majeshi
ü  watendaji wakuu wa 

idara serikali za mitaa
ü baraza la madiwani, 
ü  kurugenzi vyombo vya 

kimataifa
ü  UN, IMF, Benki ya 

dunia
ü Balozi mbalimbali

Vyombo hivi vitakuunga mkono katika 
ushawishi wa kubadilisha na kukuza vitu 
vifuatavyo;
Ø Sheria,
Ø Utekelezaji wa sheria
Ø Sera mbalimbali za kitaifa
Ø Kanuni na mienendo ya kitaifa
Ø Program mbalimbali
Ø Bujeti ya serikali kuu au serikali za mitaa
Ø Kupata habari nyeti za kitaifa
Ø Kufanya maamuzi ya kitaifa
Ø  Kukuza haki za binadamu, ikiwa ni 

pamoja na kukuza haki za makundi 
maalumu, kama vile haki za kina mama, 
haki za watoto, ubaguzi wa rangi, 
kuondoa ukabila, ikiwa ni pamoja na 
kutokomeza mila na desturi zinazo 
kiuka haki za binadaamu

2. Sekta binafsi
ü Wafanya biashara, 
ü  vyama vya 

wafanyakazi,
ü  makampuni 

mbalimbali

Sekta hii pia ni muhimu na itakusaidia, kwa 
kiasi kikubwa, kubadilisha mambo mengi 
yaliyotajwa hapo juu.

3. Vyama vya Kiraia
ü NGOs, 
ü CSOs, 
ü Mashirika ya dini,
ü Vyama vya ushirika

Ø  Huimarisha na kukuza uwezo wa vyama 
vya kiraia, mashirika, 

Ø  hukuza uwajibikaji na uvumilivu 
miongoni mwa jamii,

Ø  huwasemea na kuwapa nguvu raia ambao 
wamesahaulika, 

Ø  hukuza elimu ya uraia, ikiwa ni pamoja na 
kuvifanya vyama vya kiraia kutengeneza 
muungano na ushirikiano katika kudai na 
kudumisha haki za kiraia.  
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4. Vyama vya siasa Ø  Hukuza demokrasia na ushiriki wa 
wananchi katika kutoa maamuzi, kutunga 
sheria, uwazi na uwajibikaji wa vyombo 
vya dola, 

Ø  hubadilisha tabia na miiko ambayo hukera 
wanajamii,

Ø  hutumia majukwaa kusema kero za 
wananchi na husaidia kudai haki za 
wananchi katika maeneo mbalimbali.

5. Vyombo vya habari
ü Radio
ü Televisheni
ü magazeti

Ø  Hufanya kazi ya kutoa taarifa, hata kule 
ambapo hakufi kiki,

Ø Husaidia kujenga hoja na umoja, 
Ø  ni daraja kati ya wananchi na watawala au 

vyombo vya dola,
6.  Watu maarufu na 

wananchi wa kawaida
Ø  Huunga mkono madai au hoja za 

ushawishi, 
Ø ndio walengwa wa hoja zote za ushawishi,
Ø  husaidia kueneza elimu na ujumbe wa 

ushawishi,
Ø  husaidia katika kubadili tabia na 

mienendo iliyozoeleka 

g) Ainisha na Fahamu ni wakati wa Kufanya Ushawishi

Ni vyema kujua ni wakati gani wa kufanya ushawishi na wakati 
gani haufai. Kwa mfano, unapofanya ushawishi wa kuzuia tohara 
kwa kina mama, ni vizuri kujua ni nyakati gani tohara hufanyika 
ili kugawanya hoja za ushawishi kulingana na nyakati. Yale mambo 
yanayohitaji maamuzi ya ngazi za juu ni vyema yakafanyika tofauti na 
yale maamuzi kutoka kwenye jamii yenyewe.

h) Tengeneza Bajeti na Tunisha Mfuko kwa Ajili ya Ushawishi

Mara baada ya kukamilisha mipango yote na kuainisha shughuli 
zitakazohusika, basi ni vyema kuweka bajeti ya mipango yote ili kujua 
kiwango cha fedha kitakachotumika katika utekelezaji wa shughuli. 



Ushawishi   |  13

Hii ni kwa sababu, takribani kila jambo katika jamii linagharama ya 
kuliendesha au kulifanya. 

Kwahiyo, mara baada ya kukamilisha bajeti, kazi kubwa inayofuata 
ni kutafuta fedha kwa ajili ya utekelezaji wa mipango kwa ujumla. 
Hapa itabidi kutumia mbinu mbalimbali katika kutunisha mfuko wa 
ushawishi na shughuli zote kwa ujumla. Ni vyema kuanza kutafuta 
fedha au kutunisha mfuko kwa kutumia vyanzo mbalimbali ambavyo 
viko karibu na kikundi na kisha kuanza kutoka. Hii ni kwa sababu 
wale wanaokuzunguka wanajua zaidi kazi yako kabla ya wale walioko 
mbali. Aidha wale wanaokuzunguka ndio mashahidi wa kutetea 
mapendekezo yako kwa wale walioko mbali.  Kwa kifupi zifuatazo ni 
mbinu kadhaa za kutunisha mfuko kwa ajili ya ushawishi;
Ø Michango ya wanachama,

Ø Miradi ya kikundi au shirika,

Ø Tozo zinazotokana na huduma inayotolewa,

Ø  Maombi ya msaada kutoka kwa mashirika au makampuni 
yanayotoa michango ya huduma ya jamii,

Ø Misaada kutoka kwa wahisani wa maendeleo,

Ø Matukio ya kutunisha mfuko,

iv) Tekeleza Mipango Yako

Hatua hii inahusisha kuanza kutekeleza mipango uliyojipangia katika 
hatua ya mipango. Hivyo, hatua hii huhusisha shughuli za nje baada 
ya kukamilisha mipango yote ya maandalizi. Kwa maana nyingine, 
yale yote uliyoyapanga katika hatua ya mipango huhitajika kuwekwa 
katika uhalisia.  Mtego mkubwa hapa ni namna ya kuwasilisha. 
Hatua hii ni muhumu sana kwani ndio matokeo ya mipango yote 
hupatikana katika hatua hii. 

Kwa kawaida utekelezaji wa mipango ndio haswa kazi ya ushawishi. 
Zifuatazo ni namna mbalimbali ambazo zinaweza kutumika 
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kukamilisha mipango ya ushawishi;

a) Njia ya kutoa ujumbe kupitia machapisho mbalimbali 
kama vile vitabu, vipeperushi na mabango.

Njia hii ni nzuri kwani machapisho hufanya ushawishi wa 
moja kwa moja kupitia msomaji wa maelezo yaliyomo katika 
chapisho. Njia hii ni nzuri na inafaa katika jamii ya watu 
wanaojua kusoma na kuandika na kisha kufanyia upembuzi 
yakinifu kwa yaliyoandikwa. Njia hii yaweza kutumika peke 
yake au yaweza kutumika kama chombo kimojawapo katika 
shughuli ndani ya njia zingine za ushawishi.  

b) Njia ya kutumia vyombo vya habari kama vile magazeti, 
television, redio na simu za mikononi.

Matumizi ya vyombo vya habari ni njia muhimu na nzuri 
katika kufanya ushawishi. Hii ni kutokana na sababu zifuatazo;
Ø Hufanya suala au tatizo kubwa lionekane haraka kwa 

watoa maamuzi;
Ø Ni njia ambayo ujumbe wake hufi kiwa au huwapata 

watu wengi katika jamii;
Ø Huisaidia jamii kulifahamu tatizo ikiwa ni pamoja na 

kujua mapendekezo mbambali unayoyatoa kuhusu 
ufumbuzi wa tatizo;

Ø Njia hii hukusaidia kupata wafuasi watakao kuunga 
mkono na kukusaidia kueneza ujumbe kwa haraka;

Ø Husaidia kubadilisha mtizamo, tabia na mwenendo wa 
jamii juu ya jambo fulani;

Ø Husaidia kurekebisha sera, mipango hata mienendo ya 
watu binafsi pamoja na jamii; 

Ø Huhamasisha na kuathiri misimamo ya watoa maamuzi, 
na

Ø Husaidia kutunisha mifuko kwa ajili ya ushawishi zaidi.     
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Kwa ujumla, katika kutengeneza ujumbe kwa ajili ya vyombo 
vya habari, ni vyema kujua haya yafuatayo; 
Ø Kujua hadhira yako inataka nini,
Ø Kujua mazingira ya kisiasa kuhusu unyeti wa hoja, hofu 

zozote na nyakati
Ø Kuhakikisha ujumbe wako ni mfupi na rahisi kueleweka;
Ø Tumia habari au visa ambavyo vipo na vinaonekana 

katika jamii;
Ø Iache hadhira ipate majibu yake yenyewe kutoka kwenye 

ujumbe
Ø Pendekeza masuluhisho/suluhisho linalowezekana;

Ujumbe wa ushawishi kwa njia ya vyombo vya habari waweza 
kuwa katika mfumo wa vitu hivi vifuatavyo;
Ø Barua kwa wasomaji,
Ø Makala,
Ø Michoro ya kuchekesha (vikaragosi),
Ø Taarifa maalumu kwa vyombo vya habari (Press release),
Ø Matangazo,
Ø Picha
Ø Filamu au mchezo wa kuigiza,
Ø Vichekesho,
Ø Ujumbe mfupi mfupi wa simu, 
Ø Nyimbo n.k.

c) Njia ya mafunzo, semina na warsha kwa kuielimisha na 
kuihamasisha jamii ili ishiriki katika kudai mabadiliko.

Mafunzo ya aina mbalimbali kupitia semina, warsha na pengine 
kupitia mikutano, husaidia kwa kiasi kikubwa katika kufanya 
ushawishi kwenye jamii tunazoishi. Hali hii huwa hivyo kwa 
sababu;
Ø Husaidia jamii au wanajamii kutekeleza au kufuatilia 

jambo wakiwa na uelewa juu ya jambo wanalolifuatilia;
Ø Hubadilisha matatizo au matakwa ya watu kutoka 
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kwenye malalamiko na kuwa kwenye mpangilio wa 
mapendekezo au madai sawia ya kudai haki zao;

Ø Huingiza na kuwaleta waathirika pamoja katika kudai 
haki;

Ø Huwezesha watu wa kawaida kushiriki katika shughuli za 
uraia na utawala wa jamii

Ø Hukuza umiliki wa ushawishi kutoka mtu mmoja au 
kikundi hadi ushiriki wa jamii kwa ujumla;

Ø Hukuza ushirika wa washiriki waliopo ngazi za chini 
hadi kwenye ngazi ya taifa;

Ø Pale ambapo hoja haikuwa nzito, huibadilisha na kuwa 
halali, ikimilikiwa na jamii kwa ujumla. 

d) Njia ya Sanaa
Japokuwa maandalizi yake huchukua muda mrefu, njia hii ya 
sanaa hutumika sana na hufaa katika hatua za kutafuta watu 
wa kuwaunga mkono katika hoja yenu. Aidha njia hii inafaa 
sana katika kuinua uelewa wa wananchi na hasa wananchi wa 
kawaida. Hii ni kwa sababu sanaa hutumika kuonyesha, moja 
kwa moja, chanzo au sababu za matatizo, madhara ya tatizo na 
hata ufumbuzi wa tatizo. 

e) Njia ya mikutano ya hadhara
Njia hii haina tofauti sana na ile warsha, isipokuwa ujumbe 
unaotolewa katika njia ya mihadhara ni ule unaoeleweka kwa 
urahisi kwa jamii nzima au wahusika katika mikutano na hivyo 
husaidia;
Ø Kuongeza joto la mabadiliko ya haraka;
Ø Kuonesha ni kiasi gani hoja ya mabadiliko inaungwa 

mkono; 
Ø Kuanzisha mabadiliko kwa haraka zaidi kuliko semina 

na warsha na hivyo washiriki wa ngazi zote huanza kudai 
mabadiliko;

Ø Huwahusisha watu wa rika zote na haihitaji watu wenye 
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elimu ya juu kukusaidia katika kudai mabadiliko.
Ø Inaweza kusababisha maandamano ambayo hudai 

mabadiliko ya mara moja;

f) Njia ya maandamano
Maandamano ni njia mojawapo ya kufanya ushawishi katika 
hali ya ama kushinikiza kufanyika kwa jambo fulani katika 
jamii au kuunga mkono kauli au kufanyika kwa jambo fulani. 
Mara nyingi njia hii huvuta hisia za viongozi na katika hali 
ya kawaida, ujumbe hufi ka kwa wepesi kwa wahusika. Hata 
hivyo, ni muhimu kufanya maandalizi kutoka katika hatua ya 
mipango na hata katika hatua ya utekelezaji wa shughuli ya 
ushawishi. 

Maandalizi yanayotakiwa ni pamoja na kuandaa hotuba ya 
mgeni rasmi, kupanga ni wapi maandamano yataanzia na 
kuishia, kuomba kibali cha maandamano, kuandaa ujumbe 
mfupi mfupi katika mabango yatakayobebwa na waandamanaji 
na kufafanua sababu ya kufanya maandamano. Njia hii ina sifa 
kadhaa, ikiwa ni pamoja na hizi zifuatazo;
Ø Inafaa kwa mashirika makubwa na yenye ushawishi 

mkubwa,
Ø Ni njia mbadala baada ya njia zingine za majadiliano 

ya kila aina au njia ya kutumia taarifa na maandishi 
kushindikana au kupuuzwa,

Ø Isipoandaliwa vizuri, ni rahisi kuonekana kuwa ina 
hoja na matakwa ya kisiasa wakati ambapo madai yake 
yanaweza kuwa ni madai ya kawaida ya kijamii.

g) Njia ya ushawishi kupitia viongozi na wawakilishi kama 
vile madiwani na wabunge, 

Njia hii hutumika kwa lengo la ushawishi kuwepo ama 
marekebisho au kutungwa kwa sheria, kanuni au taratibu 
katika jamii. Aidha, ushawishi wa aina hii unafaa pale ambapo 
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mnashawishi kufutwa au kurekebishwa kwa sheria, kanuni au 
taratibu kandamizi katika jamii. Njia hii huhitaji maandalizi ya 
awali yanayoonyesha sababu za kutaka kuungwa mkono kwa 
hoja mnayoitaka.

h) Njia ya majadiliano na Watendaji wa Ngazi za Juu.
Njia hii huelekeza ushawishi kwa watumishi au watendaji wa 
idara kuu zinazohusika na ushauri wa moja kwa moja kwa 
watoa maamuzi au pengine kwa watoa maamuzi. Kwa kawaida, 
njia hii hutumika sana kuweka ushawishi wa kubadilisha sheria, 
kanuni, utaratibu, na hata sera katika jambo fulani. 

i) Njia ya kutumia mahakama
Njia ya kutumia mahakama au vyombo vingine vya maamuzi 
ni njia inayotumika katika maeneo ambayo kuna vifungu vya 
sheria vinavyounga mkono kuwepo kwa haki fulani lakini 
ama kwa kutokujua au kwa kiburi cha madaraka,  haki hiyo 
haitolewi. Aidha njia hii hutumika katika kupima au kutafuta 
namna ya kufuta sheria au kanuni ambayo katika macho ya 
sheria mama au Katiba inaonekana kuvunjwa. Kwa hali 
hii, maamuzi ambayo hutolewa na mahakama au baraza 
hutekelezwa kwa amani. Hata hivyo, njia hii huhitaji utalaamu 
wa kisheria katika kufanikisha ushawishi. 

j) Njia ya Muungano na Ushirikiano na Wadau 
Njia hii uhusisha kuunganisha nguvu kwa pamoja katika 
kushawishi juu ya jambo fulani ikijumuisha mashirika 
mbalimbali yenye malengo ya kufanana katika kutetea na 
kulinda haki za kijamii. Njia hii inafaa katika kuunganisha 
nguvu ya pamoja katika ushawishi wa kuleta mabadiliko katika 
jambo moja au mawili. Kama watu wasemavyo kuwa umoja 
ni nguvu, ndivyo hivyo hivyo njia hii husaidia kuleta nguvu 
ya pamoja. Njia hii pia husaidia kutoa ulinzi wa kutosha pale 
ambapo hoja ya ushawishi ni ngumu na inaweza kuhatarisha 
usalama wa kikundi au shirika. 
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k) Njia ya kugoma
Kwa kiasi kikubwa njia hii hutumika katika sehemu zenye 
watu wengi wanaopata au kutoa huduma ya aina moja. Kwa 
mfano, watumishi katika mashirika ya utoaji wa huduma 
kama vile viwanja vya ndege, hospitali, viwanda vingine vya 
aina yeyote; sehemu za migodini na bandarini. Hata hivyo, ni 
vyema kutumia njia hii ya ushawishi kwa mujibu wa sheria ya 
Mahusiano Kazini na taratibu zake ili kuepusha madhara zaidi 
yakiwamo ya kufukuzwa kazi kwa sababu ya kushiriki katika 
mgomo usio halali.

v) Fanya Uangalizi wa Utekelezaji

Pamoja na kuwa na mipango mizuri, lakini mipango yote yaweza 
kuwa haina maana kama hakuna usimamizi na uangalizi wa kueleweka 
katika hatua zote, kuanzia mipango na hata utekelezaji wa shughuli 
ya ushawishi. Hivyo, ni vyema kufanya shughuli hii kwa usimamizi 
wa kueleweka katika hatua zote za ushawishi.

vi) Fanya Tathmini ya Shughuli nzima ya Ushawishi

Tathmini ni kipimo cha mafanikio au vinginevyo vya shughuli yeyote 
ambayo mtu au kikundi hujipangia. Tathmini husaidia kuonesha 
kama kuna dalili zozote za kusonga mbele au kurudi nyuma. 

Kwa kawaida, tathmini ni shughuli endelevu. Mara nyingi watu 
wengi katika mashirika au vikundi huifanya kazi hii mwisho wa 
mradi au kazi. Kiuhalisia, kazi hii inapaswa kufanywa kila wakati na 
inapofi ka mwisho wa mradi au shughuli, kazi kubwa hupaswa kuwa 
ya majumuisho na kupata tathmini kwenye malengo makubwa kama 
vile mabadiliko ya tabia, hali na mazingira.  
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Chama Cha Wanasheria Tanzania Bara
Kiwanja Na. 391, Mtaa wa Chato

Regent Estate, S.L.P 2148
Dar es Salaam, Tanzania.

Simu: +255 22 2775313 /+255 22 5500002
Nukushi: +255 22 2775314
Barua Pepe: info@tls.or.tz

Tovuti: www.tls.or.tz
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